Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.046
113
Năm mới chúc bác Ba Văn nhiều sức khỏe và thành công.

Bác cho em hỏi, có nên đầu tư vào đất nền Biên Hòa New City ở khu sân golf Long Thành ko ạ?

-Kì vọng là hạ tầng lên, khu Aqua city, Waterfront lên thì giá BHNC cũng lên theo (đang thấp so với các anh hàng xóm). Tầm nhìn 5 năm.

-Nền em định mua là gần các khu thương mại dịch vụ hành chính, công viên trong dự án. Sau này thị trường tốt thì bán, không thì xây lên bán hàng quán nhỏ cũng được.

-Tiền không có sẵn nhưng định bán 1 căn chung cư 3PN hiện đang cho thuê đi để mua, tiền dư sẽ mua 1 căn chung cư nhỏ hơn. Lý do là căn chung cư này cũng gần tới đỉnh giá rồi, mà 3PN thấy thanh khoản chậm, đổi qua căn nhỏ hơn dễ bán/cho thuê hơn, dư ra thì làm 1 nền nhỏ bên BHNC. Mà phương án này em vẫn phải vay ngân hàng thêm 1 ít.
Cảm ơn bác.
BHNC cũng là 1 hướng đầu tư tốt. Còn tốt nhất hay tốt vừa thì phải có cái nhìn rộng hơn, có nhiều cái BHNC', BHNC", ... để có sự so sánh, kèn cựa. Nếu ta cứ chỉ focus vào 1 chổ, sai lầm rất dễ xảy ra.

Tập Lái
17/9/18
30
11
8
Đất của anh vẫn còn là đất nông nghiệp. Một khi muốn chuyển mục đích sử dụng thành thổ cư (theo quy hoạch anh nói) thì anh phải đóng vào ngân sách 1 số tiền khá lớn (căn cứ theo bảng giá đất nhà nước).

Đất anh chưa làm điều này thì sao có thể căn cứ vào đất thổ cư được.
Bác Ba cho em hỏi thêm:
1. Với hiện trạng đất là đất trồng cây lâu năm và quy hoạch là đất ở đô thị, khi chính quyền địa phương thu hồi để làm dự án phân lô và bán đấu giá thì giá đền bù sẽ theo căn cứ nào? Hiện tại đất ở khu vực đó khoảng 30 triệu/m2, còn theo bảng giá đất nhà nước công bố thì đất cây lâu năm chỉ 2 triệu/m2.
2. Nếu cùng 2 lô đất cây lâu năm khu vực đó, nhưng 1 lô theo quy hoạch sử dụng đất là ở đô thị và sẽ được thu hồi làm dự án phân lô bán đấu giá, còn 1 lô quy hoạch là đất xây dựng trường học, thì khi thu hồi để địa phương triển khai theo quy hoạch giá đền bù giữa 2 lô có sự chênh lệch hay không?
Cảm ơn bác đã chỉ giáo!

Hạng D
4/12/17
1.310
1.899
113
42
Hi bác Ba, chúc bác Ba năm mới phát tài phát lộc :)
Khu TL721 từ Madagui đến Đạ Tẻh có tọa độ nào đầu tư 4 năm đc hông bác? Tks bác

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.046
113
Bác Ba cho em hỏi thêm:
1. Với hiện trạng đất là đất trồng cây lâu năm và quy hoạch là đất ở đô thị, khi chính quyền địa phương thu hồi để làm dự án phân lô và bán đấu giá thì giá đền bù sẽ theo căn cứ nào? Hiện tại đất ở khu vực đó khoảng 30 triệu/m2, còn theo bảng giá đất nhà nước công bố thì đất cây lâu năm chỉ 2 triệu/m2.
2. Nếu cùng 2 lô đất cây lâu năm khu vực đó, nhưng 1 lô theo quy hoạch sử dụng đất là ở đô thị và sẽ được thu hồi làm dự án phân lô bán đấu giá, còn 1 lô quy hoạch là đất xây dựng trường học, thì khi thu hồi để địa phương triển khai theo quy hoạch giá đền bù giữa 2 lô có sự chênh lệch hay không?
Cảm ơn bác đã chỉ giáo!
Có lẽ anh áp cái quy hoạch vào thửa đất của mình và kỳ vọng vào giá đền bù cao hơn. Cái này nó chỉ đúng khi mua/bán chuyển nhượng quyền sử dụng trên thị trường thôi. Trường hợp của anh ko phải mua/bán chuyển nhượng mà là thu hồi. Nên ko suy nghĩ theo hướng này được.

Việc đầu tiên. Anh "truy sát" xem mục đích thu hồi là gì? Ai thu hồi? Việc thu hồi đó có đúng pháp luật ko? ... đây là việc nên làm và làm ngay kẻo trễ.

Sau bước trên, ta mới tính tiếp được. Vì sao? Vì nếu nhà nước thu hồi sử dụng vào mục đích quốc phòng, phát triển kinh tế, phát triển hạ tầng xã hội, ... sẽ khác. Còn thu hồi để làm thương mại, giao cho tư nhân làm thương mại, ... sẽ khác. Tất cả, đều có trong Luật Đất Đai. Ta cần xác định trường hợp của ta rơi vào hoàn cảnh nào thì mới nói được.
Chúc anh may mắn.

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.046
113
Hi bác Ba, chúc bác Ba năm mới phát tài phát lộc :)
Khu TL721 từ Madagui đến Đạ Tẻh có tọa độ nào đầu tư 4 năm đc hông bác? Tks bác
Chời, đất tỉnh giá rẻ, thời gian đầu tư từ 3 năm trở lên thì kiểu gì cũng lãi. Còn lãi bao nhiêu, nhiều/ít, so với các toạ độ khác thì cần chi tiết hơn.

Hạng B1
19/7/18
82
32
18
38
Bác Ba đánh giá thế nào về đất Đà nẵng, khi nào vào được? cảm ơn bác Ba