Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Tập Lái
20/10/20
34
10
8
Quy hoạch giao thông.
Quy hoạch phân khu.
là hai quy hoạch khác nhau.
Đất màu gì thì đều là đất của nhà nước.
Tại chưa rõ anh muốn hỏi về điều gì nên ko biết trả lời sao. :D
Cảm ơn bác! Ý em muốn hỏi là khi quy hoạch làm đường thì giá của đất màu hồng sẽ tính như thế nào có khác đất trồng cây lâu năm ko? Và đất khai thác vậy mình có quyền được bán cho bên khai thác ko hay chỉ do nhà nước khai thác?

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.046
113
bác @Ba Văn cho em hỏi nhà C4 hơn 100m2 hẻm 2.2m Lê Văn Việt (cách LVV tầm 100m) gần Vincom LVV giá tầm 50tr/m2 thì có gọi là tốt để đầu tư ngắn hạn (1 năm) ko? Cám ơn bác.
Đất to.
Hẻm nhỏ.
50tr/m2 => hơn 5 tỷ. Số tiền này có nhiều lựa chọn. => thanh khoản thửa đất sẽ kém.

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.046
113
Cảm ơn bác! Ý em muốn hỏi là khi quy hoạch làm đường thì giá của đất màu hồng sẽ tính như thế nào có khác đất trồng cây lâu năm ko? Và đất khai thác vậy mình có quyền được bán cho bên khai thác ko hay chỉ do nhà nước khai thác?
Câu hỏi 1: Quy hoạch đường giá đất màu hồng sẽ tính thế nào?
Nghĩa là: nhà nước lấy đất của anh làm đường khi nó có quy hoạch màu hồng?

Câu hỏi 2: Quy hoạch màu hồng có khác (giá) với đất trồng cây lâu năm ko?
Trả lời:
- "màu hồng": ý nghĩa của quy hoạch khu vực đó sẽ làm gì.
- Cây lâu năm: là mục đích sử dụng của thửa đất đó.
hai gạch đầu dòng này ko có tương quan nhau về giá nên ko so sánh vậy được.

Câu hỏi 3: Đất khai thác vậy mình có quyền bán cho bên khai thác ko? Hay chỉ do nhà nước khai thác?
- Đất này ai có quyền sử dụng? Anh có ko? Nếu có, anh có quyền chuyển nhượng cho bất cứ ai có nhu cầu.
- Bên khai thác là bên nào?

Tớ đã cố gắng hiểu câu hỏi nhưng biết đúng ko? :D

• Like
Reactions: cavoicafe
Hạng B1
23/8/20
57
26
18
39
@Ba Văn anh Ba ơi cho em hỏi xíu ạ
nếu gần khu CN có đường xá theo quy hoạch với đất trong dân(dài hơn, diện tích lớn hơn xíu) thì nên chọn mua cái nào hơn ạ? nếu tổng giá tiền cũng 8-10 với nhau ạ

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.046
113
@Ba Văn anh Ba ơi cho em hỏi xíu ạ
nếu gần khu CN có đường xá theo quy hoạch với đất trong dân(dài hơn, diện tích lớn hơn xíu) thì nên chọn mua cái nào hơn ạ? nếu tổng giá tiền cũng 8-10 với nhau ạ
Tuỳ kỳ vọng người mua muốn gì.

Tập Lái
9/9/20
26
8
3
31
Bác Ba cho em hỏi công chứng ghi giá thấp hơn và giao dịch tiền mặt thì làm sao để giảm rủi ro ạ? Giao nhận ở ngân hàng có ký tên lăn tay trên hd cọc. Vậy đủ chưa bác? Có khi nào công chứng đc mà ko sang tên đc thì khi đó làm sao lấy lại tiền ạ?

Hạng B1
21/3/19
98
183
33
39

Giá đất nhà nước đền bù thì theo loại đất hiện tại ghi trên sổ đỏ ( đất ở , cây lâu năm). Đất màu hồng xem trên quy hoạch có thể là đất ở hiện tại hoặc có thể lên được đất ở trong tương lai nên không thể làm căn cứ tính giá đền bù.

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.046
113
Bác Ba cho em hỏi công chứng ghi giá thấp hơn và giao dịch tiền mặt thì làm sao để giảm rủi ro ạ? Giao nhận ở ngân hàng có ký tên lăn tay trên hd cọc. Vậy đủ chưa bác? Có khi nào công chứng đc mà ko sang tên đc thì khi đó làm sao lấy lại tiền ạ?
Trước đó, ít nhiều hai bên đã gặp nhau. Hãy tưởng tượng ra qui trình giao dịch cho chính deal đó, đưa ra thoả thuận cụ thể và lập bằng văn bản để hai bên cùng thực hiện.

Công chứng được nhưng ko đăng bộ được là chuyện ... bình thường, cả đất hoặc nhà đều có thể xảy ra. Không có cách nào khác bằng việc tìm hiểu kỹ trước khi xuống tiền.

• Like
Tập Lái
9/9/20
26
8
3
31
Trước đó, ít nhiều hai bên đã gặp nhau. Hãy tưởng tượng ra qui trình giao dịch cho chính deal đó, đưa ra thoả thuận cụ thể và lập bằng văn bản để hai bên cùng thực hiện.

Công chứng được nhưng ko đăng bộ được là chuyện ... bình thường, cả đất hoặc nhà đều có thể xảy ra. Không có cách nào khác bằng việc tìm hiểu kỹ trước khi xuống tiền.
Cám ơn bác Ba! Bác có thể chia sẻ thêm về kinh nghiệm tìm hiểu kỹ này ko ạ? Ngoài quy hoạch, tranh chấp, hiện trạng ra còn cần kiểm tra những gì và bằng cách nào ạ?

• Like
Hạng B2
9/12/19
130
220
43
30
@Ba Văn Bác cho em hỏi. Đánh giá của bác về Đường Võ Văn Hát, Q9. E tính lấy lô MT 83m2, 52m2 thổ, 31m2 phía trc CLN, giá 4t8.
Phải vay 50/50 nên hỏi bác tiếng. Em cảm ơn.