Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Tập Lái
17/9/18
30
11
8
Trường hợp của bác giống của mẹ vợ em.đất cây lâu năm trong khu đô thị giờ nhà nước thu hồi giao cho tư nhân làm khu dân cư mới,phân lô bán nền.nhà nước chỉ đền bù theo giá đất cây lâu năm(không áp giá đất thổ cư đâu).hơn 4000m2 mà đền bù chỉ hơn 900tr.giờ trên phần đất đó Cty tư nhân đã phân lô xong và bán hơn 10tỉ.kết quả là mẹ vợ e đã kiện ra toà....hơn 2 năm nay đã xử rất nhiều lần.vẫn chưa xong.
Của nhà em hơi khác chút là chính quyền địa phương thu hồi để chính quyền tự phân lô và tự bán đấu giá đất nền, chứ không phải là giao cho doanh nghiệp phân lô bán nền, vì vậy em cũng không rõ về mặt đền bù thì có khác nhau nhiều hay không. Các bác nắm được luật cho em xin chút kinh nghiệm ah.

• Sad
Reactions: Misa85
Cò Đất
22/6/12
5.455
40.046
113
Của nhà em hơi khác chút là chính quyền địa phương thu hồi để chính quyền tự phân lô và tự bán đấu giá đất nền, chứ không phải là giao cho doanh nghiệp phân lô bán nền, vì vậy em cũng không rõ về mặt đền bù thì có khác nhau nhiều hay không. Các bác nắm được luật cho em xin chút kinh nghiệm ah.
Chính quyền chắc chắn ko làm việc đó. Anh kiểm tra lại đi.

Tập Lái
17/9/18
30
11
8
Chính quyền chắc chắn ko làm việc đó. Anh kiểm tra lại đi.
Dạ, cảm ơn bác. Ở quê em thấy nhiều khu bán đất đấu giá lắm, đều là người dân làm việc trực tiếp với chính quyền địa phương để tham gia đấu giá và mua các lô đất này. Em mới tìm hiểu sơ qua thì có thể lô đất nhà em thuộc trường hợp này. Bác bớt chút thời gian soi lại giúp em trường hợp như này thì sẽ được giải quyết theo hướng giá thị trường hay áp giá đền bù theo bảng giá đất của nhà nước ah? Cảm ơn bác!
"Đất đấu giá là những khu đất được UBND cấp có thẩm quyền (thông thường UBND cấp Quận, hoặc cấp Huyện không phải cấp xã, phường) tổ chức bán đầu giá công khai lấy nguồn vốn thực hiện xây dựng các dự án tại địa phương. ... Được Sở Tài chính phê duyệt đơn giá khởi điểm làm cơ sở bán đấu giá"

Tập Lái
22/12/18
13
12
3
40
Chia buồn cùng gđ bác. Gđ Nên tim hieu thu hồi vì muc dich gì? Để cho nn thu hồi ra giá den bù thí đắng rồi. Theo nhu bac nói thi lay đất để phân lô bán thì Tư nhân phải làm viec voi dân thì giá sẽ khác. Bác kiện tiếp len cấp thành phố luôn cho mình. Mà cũng cân nhắc lợi thiệt vì quãng đương còn dài lắm. Bà con mình truoc cũng tung bị và bỏ cuoc sau 5 năm vì hành tới lui giấy tờ. Họ giờ đi nn het rồi.
Gia đình đã biết mục đích thu hồi rồi.nên đâu chịu giao đất.chính quyền đã đem cơ động đến cưỡng chế,ép phải ký giấy giao đất.hiện toà án sơ thẩm ở tỉnh đã tuyên gia đình em thắng kiện.bên kia nộp đơn lên toà án tối cao,hiện đang xử trên toà án tối cao (TPHCM)

Tập Lái
30/7/19
10
131
28
43
Nể bác Ba vì chia sẻ kiến thức nhiệt tình và có các suy nghĩ khác người. em có ca khó này: Ông bà già vợ mua miếng ngang 15 dài 60 để dưỡng già (ko vay) , mặt đường nhựa 5m gần khu du lich suối Lồ Ô ,phường Bình An, dĩ an. Có 300m thổ cư, còn lại là CLN, quy hoạch là đất ODT, hiện trạng là nhà cấp 4 100m2, có 10 phòng tro cuối đất (tổng thu 8tr/tháng). giờ ông bà không ở nữa. không biết giờ làm gì với khu đất để có hiệu quả. Vì mặt tiền hẹp quá so với chiều dài và diện tích cũng lớn nữa. Nhờ bác Ba gợi ý hướng xử lý cho miếng đất không đẹp này. Cảm ơn bác nhiều.

Tập Lái
20/10/20
34
10
8
Màu hồng là phi nông nghiệp.
chuyển nhượng được hay ko, ko phụ thuộc vào màu trong quy hoạch. Theo lẽ thường cứ có chủ quyền là sang nhượng được, trừ khi có yếu tố bất thường.
Hiện em xem quy hoạch thì đường DT 996 đi ngan qua. Nếu quy hoạch đường DT996 thì qui định cho đất màu hồng có khác gì ko bác? Đất màu hồng có phải là đất của nhà nước dùng cho việc khai thác sớm muộn cũng sẽ bị quy hoạch? Nhờ bác giải thích rõ giúp em.

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.046
113
Dạ, cảm ơn bác. Ở quê em thấy nhiều khu bán đất đấu giá lắm, đều là người dân làm việc trực tiếp với chính quyền địa phương để tham gia đấu giá và mua các lô đất này. Em mới tìm hiểu sơ qua thì có thể lô đất nhà em thuộc trường hợp này. Bác bớt chút thời gian soi lại giúp em trường hợp như này thì sẽ được giải quyết theo hướng giá thị trường hay áp giá đền bù theo bảng giá đất của nhà nước ah? Cảm ơn bác!
"Đất đấu giá là những khu đất được UBND cấp có thẩm quyền (thông thường UBND cấp Quận, hoặc cấp Huyện không phải cấp xã, phường) tổ chức bán đầu giá công khai lấy nguồn vốn thực hiện xây dựng các dự án tại địa phương. ... Được Sở Tài chính phê duyệt đơn giá khởi điểm làm cơ sở bán đấu giá"
Vì muốn biết mục đích thu hồi đất, ai thu hồi, ... để nói cho chính xác họ sẽ bồi thường theo kiểu gì đó mà.

Việc thu hồi đất là làm theo Luật, cho dù ai thì cũng phải làm theo Luật. Nhà nước hay tư nhân đều vậy. Mà đã làm theo Luật thì phải có văn bản được thông báo đến chủ sở hữu quyền sdđ đàng hoàng.

Nếu thấy bất tiện cứ pm vào thùng thư nhé.

• Like
Reactions: cavoicafe
Cò Đất
22/6/12
5.455
40.046
113
Nể bác Ba vì chia sẻ kiến thức nhiệt tình và có các suy nghĩ khác người. em có ca khó này: Ông bà già vợ mua miếng ngang 15 dài 60 để dưỡng già (ko vay) , mặt đường nhựa 5m gần khu du lich suối Lồ Ô ,phường Bình An, dĩ an. Có 300m thổ cư, còn lại là CLN, quy hoạch là đất ODT, hiện trạng là nhà cấp 4 100m2, có 10 phòng tro cuối đất (tổng thu 8tr/tháng). giờ ông bà không ở nữa. không biết giờ làm gì với khu đất để có hiệu quả. Vì mặt tiền hẹp quá so với chiều dài và diện tích cũng lớn nữa. Nhờ bác Ba gợi ý hướng xử lý cho miếng đất không đẹp này. Cảm ơn bác nhiều.
Quy cách của thửa này chỉ xây trọ cho thuê thôi. Còn làm gì khác thì phải khảo sát khu vực mới nói được.
Hiện đang cho thuê trọ cũng là lợi thế. Thử cải tạo lại theo lối khác nhằm nâng mức thu nhập lên xem sao.

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.046
113
Hiện em xem quy hoạch thì đường DT 996 đi ngan qua. Nếu quy hoạch đường DT996 thì qui định cho đất màu hồng có khác gì ko bác? Đất màu hồng có phải là đất của nhà nước dùng cho việc khai thác sớm muộn cũng sẽ bị quy hoạch? Nhờ bác giải thích rõ giúp em.
Quy hoạch giao thông.
Quy hoạch phân khu.
là hai quy hoạch khác nhau.
Đất màu gì thì đều là đất của nhà nước.
Tại chưa rõ anh muốn hỏi về điều gì nên ko biết trả lời sao. :D

• Like
Reactions: cavoicafe
Hạng B2
12/10/16
112
3.638
94
43
bác @Ba Văn cho em hỏi nhà C4 hơn 100m2 hẻm 2.2m Lê Văn Việt (cách LVV tầm 100m) gần Vincom LVV giá tầm 50tr/m2 thì có gọi là tốt để đầu tư ngắn hạn (1 năm) ko? Cám ơn bác.