Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Tập Lái
17/2/13
27
50
13
Giáp đường được bao nhiêu m? Đường to nhỏ thế nào? Loại đường gì? Đất, đá betong, ...?
Dạ, là 2 mặt giáp đường đất, 1 mặt 94m, 1 mặt 80m. Đất trồng sẵn măng cụt, bưởi... Thổ cư có sẵn nhà cấp 4 bằng gỗ thôi ạ

Hạng C
2/5/18
696
414
63
Hồ Chí Minh
novazon.vn
Nhiều ae pm quá.

Tớ mở thớt để trả lời. Qua đó, người khác đọc cũng xem như đỡ phải hỏi.

Tớ nói trước, kiến thức tớ hạn hẹp, biết gì nói đó, ko phải cái nào cũng trả lời được, trúng trật miễn trách nhiệm nha. Và chỉ liên quan đến bđs. Các vấn đề khác thì mời ra ... bàn nhậu. :rolleyes:

Bắt ghế, ngồi ngay ngắn tiếp câu hỏi.
View attachment 2401212
Em xin phép hỏi.
Nhà nước đưa ra 1 khung giá đất chung theo 5 năm 1 lần. Nhưng giá thị trường thì có khi lại gấp 10 lần khung giá nhà nước đưa ra. Vậy nếu khi đền bù giải tỏa thì áp dụng theo mức giá nào. Ví dụ: Em có 1 lô ở hiệp phước nằm trong quy hoạch giá theo khung nhà nước là 1,44tr/m2 đất thổ cư, giá thị trường hiện tại đang giao dịch là 7tr - 8tr/m2 chưa biết tương lai giá có thể lên nữa ko, vậy khi đền bù thì tính theo giá 1,44tr hay 7tr -8tr đây.
Em hỏi có điểm nào sai hay không hợp lý các Bác nhớ chém nhẹ tay thôi nhé.

• Like
Reactions: Misa85
Cò Đất
22/6/12
5.455
40.046
113
Dạ, là 2 mặt giáp đường đất, 1 mặt 94m, 1 mặt 80m. Đất trồng sẵn măng cụt, bưởi... Thổ cư có sẵn nhà cấp 4 bằng gỗ thôi ạ
Vậy là đất giáp đường được 174m, đường trên sổ nhen, ko thể hiện trên sổ thì ko có giá trị gì.

Nếu đường to >6m, đất không bị tóp hậu thì
với giá 5tỷ cho 9000m xem xét mua vào được.

Cái 300tc chắc là có từ trước khi có quy hoạch. Tớ nghĩ, quy hoạch phân khu là đất nông nghiệp.

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.046
113
Em xin phép hỏi.
Nhà nước đưa ra 1 khung giá đất chung theo 5 năm 1 lần. Nhưng giá thị trường thì có khi lại gấp 10 lần khung giá nhà nước đưa ra. Vậy nếu khi đền bù giải tỏa thì áp dụng theo mức giá nào. Ví dụ: Em có 1 lô ở hiệp phước nằm trong quy hoạch giá theo khung nhà nước là 1,44tr/m2 đất thổ cư, giá thị trường hiện tại đang giao dịch là 7tr - 8tr/m2 chưa biết tương lai giá có thể lên nữa ko, vậy khi đền bù thì tính theo giá 1,44tr hay 7tr -8tr đây.
Em hỏi có điểm nào sai hay không hợp lý các Bác nhớ chém nhẹ tay thôi nhé.
Đã hỏi có nghĩa là chưa biết, thì đúng sai quan trọng gì hè. Sao phải rào trước đón sau. Thoải mái đê. :D

Mỗi tỉnh /thành đều có có 1 quyết định về khung giá đất, được ban hành 5 năm 1 lần, và mỗi năm đều có điều chỉnh bằng hệ số K.

Bảng giá này dùng cho nhiều việc. Trong đó có dùng cho việc tính đền bù khi thu hồi đất và cũng căn cứ vào đó để tính ra quỹ đất thanh toán các hợp đồng BT cho đối tác. Ta cũng cần nhìn hai mặt của 1 vấn đề để thấy rõ.

Nhà nước cũng muốn áp theo giá thị trường cho mọi việc lắm chứ, kể cả đền bù. Tuy nhiên, nền kinh tế của ta chưa thể chịu nổi khi thay đổi cái rụp được, cần phải điều chỉnh từ từ, đến lúc nào đó nó sẽ là giá thị trường thôi. Giai đoạn này là quá độ.

Tập Lái
17/2/13
27
50
13
Vậy là đất giáp đường được 174m, đường trên sổ nhen, ko thể hiện trên sổ thì ko có giá trị gì.

Nếu đường to >6m, đất không bị tóp hậu thì
với giá 5tỷ cho 9000m xem xét mua vào được.

Cái 300tc chắc là có từ trước khi có quy hoạch. Tớ nghĩ, quy hoạch phân khu là đất nông nghiệp.
Em cảm ơn bác

Tập Lái
22/12/18
13
12
3
40
Bác Ba cho em hỏi thêm:
1. Với hiện trạng đất là đất trồng cây lâu năm và quy hoạch là đất ở đô thị, khi chính quyền địa phương thu hồi để làm dự án phân lô và bán đấu giá thì giá đền bù sẽ theo căn cứ nào? Hiện tại đất ở khu vực đó khoảng 30 triệu/m2, còn theo bảng giá đất nhà nước công bố thì đất cây lâu năm chỉ 2 triệu/m2.
2. Nếu cùng 2 lô đất cây lâu năm khu vực đó, nhưng 1 lô theo quy hoạch sử dụng đất là ở đô thị và sẽ được thu hồi làm dự án phân lô bán đấu giá, còn 1 lô quy hoạch là đất xây dựng trường học, thì khi thu hồi để địa phương triển khai theo quy hoạch giá đền bù giữa 2 lô có sự chênh lệch hay không?
Cảm ơn bác đã chỉ giáo!
Trường hợp của bác giống của mẹ vợ em.đất cây lâu năm trong khu đô thị giờ nhà nước thu hồi giao cho tư nhân làm khu dân cư mới,phân lô bán nền.nhà nước chỉ đền bù theo giá đất cây lâu năm(không áp giá đất thổ cư đâu).hơn 4000m2 mà đền bù chỉ hơn 900tr.giờ trên phần đất đó Cty tư nhân đã phân lô xong và bán hơn 10tỉ.kết quả là mẹ vợ e đã kiện ra toà....hơn 2 năm nay đã xử rất nhiều lần.vẫn chưa xong.

Hạng B2
29/5/18
193
3.166
95
Trường hợp của bác giống của mẹ vợ em.đất cây lâu năm trong khu đô thị giờ nhà nước thu hồi giao cho tư nhân làm khu dân cư mới,phân lô bán nền.nhà nước chỉ đền bù theo giá đất cây lâu năm(không áp giá đất thổ cư đâu).hơn 4000m2 mà đền bù chỉ hơn 900tr.giờ trên phần đất đó Cty tư nhân đã phân lô xong và bán hơn 10tỉ.kết quả là mẹ vợ e đã kiện ra toà....hơn 2 năm nay đã xử rất nhiều lần.vẫn chưa xong.
Cái này chac do thằng doanh nghiẹp quan he hay la san sau với chính quyèn mới hay làm dc trò này. Th này kiẹn chết nó đi, giờ chúng nó đau thể 1 tay che trời như xua dc.
Cần dưa lên báo đài tin tức thêm sẽ có hiệu quả hơn. Giờ dam làm nha nuoc chính quyèn cũng sợ bay ghế lắm nên chúng nó cũng ko dám manh động nhiều.

• Like
Hạng C
18/9/19
771
829
93
Tphcm
Chia buồn cùng gđ bác. Gđ Nên tim hieu thu hồi vì muc dich gì? Để cho nn thu hồi ra giá den bù thí đắng rồi. Theo nhu bac nói thi lay đất để phân lô bán thì Tư nhân phải làm viec voi dân thì giá sẽ khác. Bác kiện tiếp len cấp thành phố luôn cho mình. Mà cũng cân nhắc lợi thiệt vì quãng đương còn dài lắm. Bà con mình truoc cũng tung bị và bỏ cuoc sau 5 năm vì hành tới lui giấy tờ. Họ giờ đi nn het rồi.

Chỉnh sửa cuối:
  • Sad