Thảo Luận Chung Hôm nay đi thi sát hạch

Hạng D
15/5/07
1.488
2.044
143
RE: Hôm nay đi thi sát hạch

Trích đoạn: Belar

Vậy khi học nên chọn loại xe sẽ thi phải không bác. Ở HCM có nơi thi bằng Lanos, có nơi thi bằng Zace. Tui nghĩ chạy bằng Lanos sẽ dễ hơn vị ngồi thấp hơn, quan sát dễ hơn (nhất bài vào chuồng). Khi lên dốc cầu củng thấy mặt cầu phía trước

Thi bằng Zace là dễ nhất đó bác Belar ơi! Dòng 7 chỗ ghế cao, kiếng chiếu hậu to dễ quan sát.

Tập Lái
9/3/07
44
0
0

Em xin chia sẻ cùng các bác chưa thi những tình huống trượt mà em đã chứng kiến trong ngày thi sat hạch cấp bằng B2:

TH1: Ghép xe vào chỗ đỗ mà dân học lái hay gọi là 'chuồng'. Hôm thi có TH vào nhầm chuồng các bác ạ. Một bác thi lần đâu tiên trượt, đóng 1triệu để được thi ngay, nhưng chắc do căng thẳng quá đã không vào chuồng dành cho B1&B2 mà đã vào nhầm chuồng C&D. Máy báo bỏ bài => Trượt một cách tức tưởi.

Cũng ở bài này, có bác gái, loay hoay mãi mới vào được chuồng, khi vào xong nằm luôn trong đó, không thèm ra. Vài phút sau, loa thông báo trượt, nhưng em không biết là bác ấy có phải trượt là do nằm lâu quá không?

TH2: Đỗ quá vạch giới hạn dừng ngang dốc. Thường phải căn giữa hốc cửa với vạch trắng đầu tiên, nhưng do không nhớ hoặc vù ga nhanh quá không kịp phanh nên thường bị lố.

Ngoài kinh nghiệm (các bác đã chia sẻ) như hy sinh 5 điểm khi nghe tiếng nhạc nổi lên thì đạp liền chân côn và chân phanh dừng non một chút, thì nếu bác nào thi xe Jolie ở TT Bắc Hà (Bắc Ninh) có thể áp dụng như em: Sau khi tiếp tục khởi hành ở bài dừng chỗ người sang đường đến chân dốc, các bác cứ nhả hết chân côn và chuyển chân ga sang đặt sẵn sàng ở chân phanh. Lúc này xe sẽ tự bò lên dốc, căn đúng giữa hốc của hoặc vạch băng dính (nếu không có băng dính thì hãy chuẩn bị một cái ống hút hoặc vật tượng tự để khi lên xe hãy cắm vào khe kính) ngang với vạch trắng đầu tiên thì đạp cả chân côn và chân phanh.

TH3: Khởi hành ngang dốc bị qúa vòng tua của máy và không nhả hết phanh tay làm làm lốp mài đường.

Kinh nghiệm là khi dừng lại, kéo phanh tay vừa phải, đệm ga giữ vòng tua máy ở mức 2.500, sau đó nhả dần chân côn khi thấy vòng tua máy tụt xuống đến dưới 2.000 và trên 1.500 thì hãy bỏ hết phanh tay (lưu ý giữ nguyên cả chân ga và chân côn ở cố định như mô tả). Lúc này xe sẽ bò lên dốc một cách rất nhẹ nhàng.

TH4: Vượt quá tốc độ cho phép chỗ tăng tốc trên đường bằng.
Tổ học lái của em có bác bị trượt do lỗi này. Bác ấy lái rất nhiều rồi, nhưng khi tăng tốc bác ấy vút lên đến trên 40km/h và không kịp giảm xuống dưới 20km/h nên bị loại trực tiếp luôn.

Ngoài ra, còn có nhiều lỗi bị trừ nhiều điểm như: vượt đèn đỏ bì trừ 10 điểm, tại tình huống nguy hiểm bấm si nhan nhanh hoặc chậm quá bị trừ 10 điểm. Em bị mất 10 điểm ở tình huống nguy hiểm. Khi vừa kết thức bài tăng tốc biết là sắp đến tình huống nguy hiểm nhưng do hơi căng thẳng đã bấm nút đèn hiệu trước khi xe dừng hẳn.

À, đối với các bác tên có vần A, B, C thì không vấn đề, nhưng với các bác vần T, U, V, Y thì nên cố gắng loby để được thi sớm vì càng đợi lâu thì càng bị căng thẳng, đặc biệt là các bác gái. Sau khi thi lý thuyết xong, các bác cứ đến bàn giám thị trình bày lí do xin cho sát hạch sớm, họ không đến nỗi khắt khe lắm đâu.

Chúc các sắp thi sẽ thành công.

Tập Lái
28/2/08
46
1
0

Báo cáo các bác là em đã lấy đc bằng:D Chỉ mất có 4 ngày sau khi thi xong:) Em khoái nhất vụ này, nhanh ghê!
@Trainee: chổ bác thi theo ABC hả?? Em thì thi lý thuyết xong là xuống ngồi 1 tý là thi thực hành lun, tên em là chữ H, chỉ chờ theo xe và hồ sơ từ lý thuyết đem xuống chứ ko fải chờ theo tên, đỡ khổ!;)

Tập Lái
17/3/08
1
0
0

Chào các bạn, mình thấy các bạn post lên mục này những điều hay ý đẹp mình cảm thấy vui lắm vì mình hôm thứ 7 vừa qua 15/3/2208 là 1 cực hình khi PASS, Mình chỉ đạt được sa hình đúng vừa tròn 80 điểm thôi, ghê wá. Minh Thi o GTCC quận 12. một ngày thật mệt nhọc ở trên đó. chán lắm , chỉ muốn xong và về, từ 6 gio sáng đã có mặt >>>> 16 giờ chiều mới thả chuồn, thi xong về bệnh luôn vì hồi hộp và đói. Mình nghĩ cuộc thi này rớt 99% , nhưng không ngờ mình lấy lại bình tĩnh khi chỉ còn 80 điểm khi chỉ mới đi tới ngã tư đầu tiên, mình hạnh phúc và vui lắm nghĩ tới ngày cầm được bằng B2 về bỏ túi lấy le với bạn bè. Mình cũng xin chúc Anh Chị nào chưa ti hãy thật bình tĩnh và tư tin lên nha, Vưột qua cái cầu là sẽ đậu thôi. Mình chạy xe số 6, xe ghê lắm.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
6/1/08
399
2.012
93
52

Trích đoạn: sonkazu79

Chào các bạn, mình thấy các bạn post lên mục này những điều hay ý đẹp mình cảm thấy vui lắm vì mình hôm thứ 7 vừa qua 15/3/2208 là 1 cực hình khi PASS, Mình chỉ đạt được sa hình đúng vừa tròn 80 điểm thôi, ghê wá. Minh Thi o GTCC quận 12. một ngày thật mệt nhọc ở trên đó. chán lắm , chỉ muốn xong và về, từ 6 gio sáng đã có mặt >>>> 16 giờ chiều mới thả chuồn, thi xong về bệnh luôn vì hồi hộp và đói. Mình nghĩ cuộc thi này rớt 99% , nhưng không ngờ mình lấy lại bình tĩnh khi chỉ còn 80 điểm khi chỉ mới đi tới ngã tư đầu tiên, mình hạnh phúc và vui lắm nghĩ tới ngày cầm được bằng B2 về bỏ túi lấy le với bạn bè. Mình cũng xin chúc Anh Chị nào chưa ti hãy thật bình tĩnh và tư tin lên nha, Vưột qua cái cầu là sẽ đậu thôi. Mình chạy xe số 6, xe ghê lắm.
Chúc mừng bạn đã vượt qua cuộc thi sát hạch !

Mình cũng như bạn vừa thi xong cách đây nửa tháng giờ đã lấy bằng . cùng thi trên Q12 và cũng thi xe số 6 , Mình bị mất 15 đ ở cầu (do tắt máy ) còn lại all pass .

Tập Lái
28/2/08
46
1
0

Chúc mừng bác sonkazu!!! Bác có thể cho em bít cảm giác lúc còn 80d khi mới còn ở ngã 4 đầu tiên ko ạ:D?? Em có thằng bạn, nó còn 85 sau khi wa dốc cầu và còn 80 sau đọan tăng tốc, nó bảo lúc đó cái chân trái của nó cứ run run, ko làm gì đc:D May mà đoạn đó là gần về đích gòi, ko thui ko bít nó có wa đc ko nữa;) Đúng như bác nói, wa cầu là sẽ đậu thui! Lúc em wa đc cầu thì cảm giác lúc đó là thấy mình đã đậu đc 90% gòi, còn lại là do xui xẻo mà ra thui! Xe số 6 lúc thằng bạn em thi, ko ai dám lên chạy cả, vì trc đó nó bảo có 3-4 ng liên tục bị tuột dốc cầu, nên ko ai dám liều:D

Xem ra em còn hên chán, vì ko fải mất nhìu thời gian chờ đợi! Hơn 7g sáng em mới bắt đầu đi, tới ngòai đó là gần 8h, vào chờ hơn 9h là đc thi lt, gần 10h là đc ra thi sát hạch lun, và khỏang gần 11h là đc thả về:), 4 bữa sau có bằng. Chắc do hum đó chỉ có 1 trường HG thi thôi nên mới đc mau như thế!

Hạng B2
24/10/07
254
0
0

Các Bác phải bình tĩnh chứ, đi thi mà Bác mang tâm lý căng thẳng thế thì đã mất đến 15 điểm rồi, luôn tự nhủ rằng mình ngon như thế này mà trượt thì khối chú bị rụng he he . Chúc các Bác sắp thi vượt qua được chính mình

13/3/08
184
1
0

Do e la thanh vien moi mong co gi cac bac tha loi cho em nhe. Em dang hoc lai xe (dang ky roi nhung do ban qua chua hoc duoc gio nao) nghe cac bac noi phan thi Đổ Dốc dễ bi tru diem, e muon xin cac bac co the mo ta cho e biet phan thi sa hinh bat dau tu vong nao den vong nao va ntn duoc k ạ! E dang ky hoc o truong Thong Nhat (SG) khi di thi duoc thầy cua TT dan di lun hay chi di 1 mình???
Cam on may bac, mong may bac dung chui em lu bu toi e nhe

Tập Lái
5/1/08
26
0
0

em vừa thi xong hôm nay luôn, kết thúc lúc 10:45' - nhận được chữ bạn đã đạt với giá 30 lý thuyết, thực hành 95 (em nướng 5 điểm ở chỗ nào chắc ai cũng biết gồi) - chạy đường trường mới ngồi lên, chưa nóng đít đã được mời xuống, đón xe ôm về (ngồi trên chiếc xe tải, có mấy bác xe ôm chạy sau, chú nào muốn về là có xe liền, cũng hay thiệt)

Em cưỡi em số 11 (tập 2 lần, em cưỡi số 4, và số 1) nhưng khi chọn xe thi trên hồ sơ, em đọc bài của bác Haichien, nghe nói mấy em số lớn hơn 6 là xe mới - em nhắm mắt đưa chân phát - chọn số 9, và sau đó khi vào nhà chờ, có một cô nàng dễ thương lắm phi em số 11 bi loại ngay ở cái cầu - thế là: ai chạy xe số 11 không; với em, 9 hay 11 cũng thế thôi - em chơi luôn. Thế là đậu, hên hơn cô nàng kia. (chẳng biết cô nàng dễ thương kia địa chỉ thế nào, dễ thương lắm, có biết mà an ủi nàng nhẻ - chắc phải lên Hoàng Gia hỏi lại quá)