Hạng B2
13/9/05
345
1
18
47
RE: Honda CIVIC 2.0 AT vs Ford FOCUS 2.0L

Giá đấy ngoài HN là em chơi luôn đấy, bác xe đạp cho thông tin chính xác nhé. Thank bác!

Hạng B2
12/6/07
373
12
18
37

đã chơi xe hơi là không sợ tốn, còn sợ thì mua xe matiz mà đi cho nó lành hehe ( đừng bác nào chửi em nha), tội nghệip

Hạng C
1/3/07
856
7
18
TP. Cần Thơ

Trích đoạn: xephaoma

Trích đoạn: nnpbl

mà mấy pác ơi, theo e đánh giá trực wan thì cái dáng e Civic nhìn trẻ trug và bóng bẩy hơn Focus. Nhưg theo e nghĩ, về nhữg trang bị tiện nghi và an toàn thì có lẽ Focus hơn Civic.
Ko hẳn như vậy đâu bác. Focus 2.0 và Civic 2.0 trang thiết bị tiện nghi và an toàn là ngang nhau.
Fòcụt hơn Civic ở bộ cảm ứng de, Civic muốn chơi phải bỏ thêm "xiền". Nghe đâu khoảng hơn 6 chai...
Fòcụt hơn Civic ở cái chân ga vì fòcụt chơi bằng cảm ứng. Khi đạp ga, "mắt thần" sẽ nhận lệnh và chuyển tín hiệu lên CPU. "Não" sẽ "lệnh" cho bướm ga hoạt động đóng mở nhiên liệu. Civic thì vẫn "chơi" dây ga truyền thống...
Fòcụt hơn Civic ở hệ thống lái trợ lực. Tức là trợ lực dầu và điện. Khi ở tốc độ trên 80Km/h hệ thống sẽ tự động ngắt hệ thống trợ lực dầu để tập trung cho tốc độ. Như vậy động cơ sẽ tăng tốc bốc hơn và khoẻ khoắn hơn đồng thời tay lái sẽ nặng đi tránh bị rung lắc.
Và một điểm này nữa các bác lưu ý. Những vụ tai nạn vừa qua ở Hà nội (xe điên) toàn là C...chưa thấy báo chí kêu la focus bị nói là xe điên...Ke ke ke em dzọt

e mới nhớ thêm 1 ưu điểm nữa của e Ford:
-có khug gầm chắc chắn hơn Civic, Tôn dày hơn Civic, và có lẽ tôn của Ford dày hơn hầu hết các xe liên doanh khác

Hạng C
1/3/07
856
7
18
TP. Cần Thơ

ah, thêm 1 ưu điểm nữa, thằg Focus này xài bình acqui khô chứ k0 xài bình ướt và nhỏ xíu như thằg Civic

Hạng C
1/3/07
856
7
18
TP. Cần Thơ

mấy pác ơi, k0 biết côg suất cực đại của FOcus và Civic, em nào hơn pác nhỉ....????

Hạng C
1/3/07
856
7
18
TP. Cần Thơ

ý e mún hỏi về momen xoắn cực đại hay côg suất cực đại ấy, có pác nào biết trả lời giúp e nhé

Hạng B2
25/6/07
391
40
28
67
HCMc

Em cung cấp thông tin thêm cho các Bác về cái vụ tiêu hao xăng của Focus đây nè:
1. Em lái chiếc Focus S 2.0L A/T từ HCM đi Nha Trang. Trước khi đi em reset average fuel về 0.
2. Em lái ra cửa ngõ thành phố, kẹt xe rất dữ, đến Suối Tiên mức tiêu hao trung bình 11.2 l/100km, theo em vậy là hao xăng.
3. Từ Ngã Ba Vũng Tàu em reset lại để xem đường trường nó xài bao nhiêu. Em đến Nha Trang, dừng tại Khách Sạn nó chỉ 7.3 l/100km.
4. Em đi chơi loanh quanh trong tp, nó tăng lên 8.1 l/100km
5. Em lái chuyến về, trước đó Reset lại đồng hồ. Về đến nhà ở HCM nó chỉ 8.2l/100km
Kết quả là em nhận định:
1. Ở đường trường, nếu lái cẩn thận thì 7.3l/100km.
2. Ở TP, ít nhất là 11 L/100km
3. Trung bình 8.2 L/100 km cho quãng đường từ HCM-Nha Trang.
Em xác nhận đó là số chính xác. Em cũng kiểm tra bằng:
1. Sờ ống bô, tuyệt nhiên không có một chút muội than nào, chỉ có hơi nước. Em không biết là Ford có "cất" bụi than ở pô không nhưng đúng là không thấy thiệt.
2. Ngửi ống pô, tuyệt nhiên không thấy mùi xăng hay khói gì hết.
Hai yếu tố trên chứng tỏ nó đốt nhiên liệu rất tốt.
Từ đó em kết luận xe Ford Focus chẳng có ăn xăng như "bị đồn đại", còn cái vụ ăn xăng khi chạy trong Tp thì chịu! Nó mà ăn đến 14 l/100km chắc em cũng không ngạc nhiên đâu, chẳng ai kiểm soát được gì với tốc độ con rùa và "giựt giựt".

Hạng F
5/3/05
8.717
74.990
113
đây

FC nặng hơn Civịt 60kg, bằng chở thêm một cụ, cái máy không thể nặng hơn thế vậy nó nặng hơn do khung gầm vỏ, chắc chắn hơn thì hao xăng hơn, bác nào muốn ít hao xăng vứt quách 4 cánh cửa ra, đỡ hẳn :D

em cũng không căn ke xăng cộ làm gì, em chạy vô tư, đạp ga thoải mái, xa lộ hay TP muốn vù là vù chả phải kiêng khem cho khổ sở, cao lắm cũng 13,3l tính ra chạy thoải mái chưa tới 2500VND/km, kiêng khem cũng chả đỡ đc bao nhiêu, có ráng lắm mỗi ngày đi lanh quanh cũng chỉ tiết kiệm hơn em 5000, không phải sang chứ nhiều khi nól ăn lóc cóc em chả buồn tìm nữa, tính cho rõ vậy mới thấy cái vụ đỡ hao xăng hơn chút đỉnh cũng chả đáng gì

xấu đẹp khó bàn cho sedan FC và sedan Civịt, 2 phong cách khác nhau, một cái từ Mỹ, thực dụng, cứng cáp, thô thiển và vuông vức, một cái từ Nhật trau chuốt, mềm mại hợp nhãn á châu, nhưng với số tiền mua Civịt 20 đủ mua FC S 20 thì lại khác, rõ ràng không nên so sánh sedan Civic với FC S, vì hỏi 10 đứa trẻ con vô tư chắc hết 9 đứa sẽ không bảo civic đẹp hơn, và có hỏi 10 người sở hữu civic cũng chưa chắc có đủ 10 người bảo civic đẹp hơn FC S (chưa kể có một số cụ không dám nói thật :D)

xe cùng giá tiền nhắm mắt cũng biết là trang bị ~ nhau, và khó để chọn, civic 20 AT 5 số nhưng FC lại dùng ga cảm biến điện tử (chả biết hay ho thế nào) + đèn gầm trang bị sẵn + cảm biến lùi cũng gỡ gạc lại. FC hàng ghế sau không thoải mái như Civic nhưng bù lại cửa nẻo chắc chắn hơn có thể cảm nhận đc khi đóng cửa... đó là những thứ ai cũng có thể cảm nhận đc, lựa chọn thế nào còn tùy vào định kiến không chỉ riêng của chủ xe, mà còn là của cả gia đình, bạn bè, và các mối quan hệ khác... những tác động này ảnh hưởng rất lơn tới tâm lý người sắp mua xe nhưng phần lớn đều chỉ dựa vào những gì họ nghe + thấy xuất hiện nhiều trên thị trường, chứ không có căn cứ so sánh một cách bài bản

..và khi thuận theo số đông, thì khi có trục trặc cũng chỉ là chuyện nhỏ, nhiều người giúp, nếu không việc cán cái đinh cũng sẽ bị khối lời cắn nhằn;), sẽ rất dễ dàng nếu ai đó mang về chiếc Ỉn, một cái Zace cũ... những sẽ là anh hùng nếu dám vác về một chiếc Fiat Đút lò tốt ngang ngửa nhưng giá ~ 2/3.

bác nào muốn mua Ford, vui lòng tham khảo kỹ ý kiến cha mẹ anh chị họ hàng gần xa thân bằng quyến thuộc, còn không xin mua civic "cho nó lành"