Hạng B2
23/9/17
237
124
43
Sắp tới còn nhiều đợt tăng thuế và đề xuất các loại thuế mới. Các bác đợi xem hehe

Hạng D
18/9/15
2.405
2.774
113
Em không nghĩ là NĐ phải thông qua Quốc hội đâu bác. Chỉ có Luật và Nghị Quyết mới thông qua QH. Còn nghị định là do Bộ ban hành, căn cứ luật, còn thông tư là do sở ban hành căn cứ Luật/ NĐ, rồi đến các QĐ do phòng ban ban hành căn cứ Luật/ NĐ/TT.
Bản thân luật nó bao trùm NĐ rồi, NĐ chi tiết hơn thôi. Ví dụ ở đây Luật quy định không thu thuế TB đối với oto quá 15% (không chắc chính xác con số nha). như vậy NĐ, TT, QĐ gì cũng không thể vượt quá 15%. Vậy thôi, cái gì cũng lên QH quyết định thì họp suốt năm à?
Riêng Nghị Quyết thì phải thông qua UBTV QH để thông qua nhằm giải quyết cấp bách 1 vấn đề nào đó trong ngắn hạn (nhưng không được mâu thuẫn trực tiếp với 1 luật nào đó), sau đó thì cũng phải họp thông qua đưa vào Luật.
Tóm lại cao nhất là Hiến Pháp > Luật > Nghị định > thông tư > quyết định. Theo em hiểu là vậậy, có gì sai sót các baác bổ sung giúp em.
Hehe, có thể mọi việc không đúng ý bạn. Nhưng mình chỉ hiểu như vậy là hết. Vì mình cũng không bịa ra hay tự ý cắt bỏ đi được.

Hạng C
5/10/13
726
452
63
Em không nghĩ là NĐ phải thông qua Quốc hội đâu bác. Chỉ có Luật và Nghị Quyết mới thông qua QH. Còn nghị định là do Bộ ban hành, căn cứ luật, còn thông tư là do sở ban hành căn cứ Luật/ NĐ, rồi đến các QĐ do phòng ban ban hành căn cứ Luật/ NĐ/TT.
Bản thân luật nó bao trùm NĐ rồi, NĐ chi tiết hơn thôi. Ví dụ ở đây Luật quy định không thu thuế TB đối với oto quá 15% (không chắc chính xác con số nha). như vậy NĐ, TT, QĐ gì cũng không thể vượt quá 15%. Vậy thôi, cái gì cũng lên QH quyết định thì họp suốt năm à?
Riêng Nghị Quyết thì phải thông qua UBTV QH để thông qua nhằm giải quyết cấp bách 1 vấn đề nào đó trong ngắn hạn (nhưng không được mâu thuẫn trực tiếp với 1 luật nào đó), sau đó thì cũng phải họp thông qua đưa vào Luật.
Tóm lại cao nhất là Hiến Pháp > Luật > Nghị định > thông tư > quyết định. Theo em hiểu là vậậy, có gì sai sót các baác bổ sung giúp em.
Và lói chung là đừng tin những gì ở trễn chỉ đạo xuống. Chung quy nữa là vặt lông phải vặt êm mà sạch

Hạng D
31/5/14
3.485
4.311
113
Em ủng hộ, các bác đi bán tải vì công việc thì ít..... Rồi bác nào cũng độ đèn, đi ẩu không như xe con.

Sao bác biết đi bán tải vì công việc thì ít và đừng có gắn cái suy nghĩ của mình cho người khác. Còn độ đèn thì SUV, CUV, Sedan hay cả MPV vẫn độ như thường nhé, chứ không phải pickup mới độ, quan trọng là ý thức.​
Ra đường thấy phò tủn độ cây đèn led dài thòn ngay mặt ca zăng, mở đi trong TP làm em bị mù mấy s là muốn đuổi theo đập vào mặt rồi, còn nhiều anh chạy vios phần đèn đỏ phản quan bên dưới tháo ra lắp bóng halogen vào tối đi nhìn nhức mắt.​

Tập Lái
2/9/17
17
30
13
41
Cuối năm 2017 đến nay nhờ nghị định 116 mà ngân sách bay hơi 7000 tỉ. Giờ kiếm cách lấy lại thế thôi. Nói chung là hạnh phúc thương đau.

Hạng F
3/10/15
10.626
13.081
113
Bỏ niên hạn rồi thì tăng thuế có thể còn chịu cắn răng mà đóng.

Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Bác nói thế thì Lào nhìn GDP Việt Nam lại thèm sao
Hic, GDP trên đầu người Lào đã vượt Việt Nam rồi bác ạ. Dân tộc Việt nổi tiếng chăm chỉ mà làm kém năng suất hơn cả dân Lào nổi tiếng "thong thả", thì bác đủ hiểu là sự tàn phá của "bộ phận không nhỏ" như thế nào rồi đấy.

Hạng C
9/4/18
637
509
118
35
Có! Ở quê em, huế có mấy em morning đời đầu luôn. Cùng thời spacy đó!

Xe con ko có niên hạn mà bác, xe tải mới có. Nếu ko thì ko ai chơi xe cổ dc

Độ đèn, chạy ẩu, đúng là do ý thức, nhưng phần thiếu ý thức của mấy anh bán tải nhiều hơn mấy anh xe con, cái này cũng hợp lí vì mấy anh choai choai thường thic bán tải, mấy anh có tuổi, mấy anh hiền thường ko thic bán tải