Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113
Re: Innova Club - Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng, sửa chữa

các bác giúp em tí nhé : số là xe em ít đi lắm khoảng 3 hay 4 ngày em mới chạy ra khỏi nhà gần đây em để ý thấy có hiện tượng sau ạh:
lên xe, nổ máy, cho máy chạy không tải 1 chút khoảng 5 phút, đạp côn , vô số xả thắng tay, nhả côn nhẹ nhẹ thì em nghe phía sau xe phát ra 1 tiếng "cọc " khá to rồi xe mới lăn bánh vậy là xe em bị cái gì vậy các bác ơi????
em nghe tiếng kêu em xuống xe xem vì tưởng cán cục đá hay gì nhưng không có đá hay dấu vết gì hết, leo lên chạy thì lại bình thường chỉ bị khi đậu 1 chổ lâu quá thôi ạh. còn ngày nào cũng đi thì không nghe. các bác tư vấn giúp em nhé.

24/3/10
4.364
3.876
113
Re: Innova Club - Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng, sửa chữa

7 cho nói:
các bác giúp em tí nhé : số là xe em ít đi lắm khoảng 3 hay 4 ngày em mới chạy ra khỏi nhà gần đây em để ý thấy có hiện tượng sau ạh:
lên xe, nổ máy, cho máy chạy không tải 1 chút khoảng 5 phút, đạp côn , vô số xả thắng tay, nhả côn nhẹ nhẹ thì em nghe phía sau xe phát ra 1 tiếng "cọc " khá to rồi xe mới lăn bánh vậy là xe em bị cái gì vậy các bác ơi????
em nghe tiếng kêu em xuống xe xem vì tưởng cán cục đá hay gì nhưng không có đá hay dấu vết gì hết, leo lên chạy thì lại bình thường chỉ bị khi đậu 1 chổ lâu quá thôi ạh. còn ngày nào cũng đi thì không nghe. các bác tư vấn giúp em nhé.

Xe của em không bị gì đâu, để lâu ngày bị dính bố thắng tay nên khi nhả thắng tay, đề pa nghe cọc 1 tiếng là thắng tay lúc đó mới nhả ra do bị dính. Em có thể thử bằng cách khi đậu xe vài ngày không chạy, nhả thắng tay nhưng đừng nổ máy hay vào số, thử đẩy xe xem có đẩy nổi không. Chắc chắn là k đẩy được vì bố thắng còn dính chưa nhả ra, khi em nổ máy, vào số buông côn bánh xe xoay đẩy bố thắng nhả ra kêu cộp 1 cái. Dzụ này khá phổ biến, xe nào cũng có thể bị, kể cả Merc hay BMW. Thân

Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113

@ xi trum : hehehe cám ơn anh nhiều nhiều . cứ thấy lo lo mà bây giờ hết lo rồi hehehe

Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113

@ all : các bác INN nhà ta ơi. cho em tí ý kiến về vụ ngày 19/09 này mình off trung thu cùng toàn TFC thì chúng ta hội nhà INN sẽ ra mắt như thế nào cho hoành tráng đây ạh?? em đang tính lôi kéo dụ dỗ các bác FT và các bậc tiền bối PREVIA cùng tham gia để tăng thêm dự hoành tráng ạh?

mong các bác bóng bàn cùng em nhé. kính mời các bác FT, PREVIA cùng chung tay góp ý với em luôn ạh.

Last edited by a moderator:
24/3/10
4.364
3.876
113

Mình thấy giờ vàng để tổ chức là từ 16 giờ đến 19 giờ, tối đa là 20 giờ là các bé hết pin rùi.

OSOM
23/4/07
9.162
10.189
113

7 cho nói:

Hiện tượng này cũng thường xảy ra khi ta vừa rửa xe xong và đem xe vào cất. Nước còn đọng lại ở bộ phận thắng (còn ẩm, chưa khô). Khi ta kéo thắng tay và để xe lâu không đi sẽ có hiện tượng bị dính thắng. Sau đó dù có nhả thắng tay thì má thắng vẫn chưa nhả. Khi đẩy xe (hoặc nổ máy vào số để chạy) sẽ nghe tiếng như bác đã nói.

Cách khắc phục cũng đơn giản : Để xe khô trước khi cất, kéo thắng tay lên xuống vài lần kết hợp với đẩy xe nhích tới, nhích lui thì sẽ không bị hiện tượng này.

Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113

@ xa gan : dạ thanks bác nhiều nhiều để em về em đẩy vợ 2 em vài cái xem sao hehehe

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

@7 cho: Thử dùng cách này: đừng kéo thắng thay mà cài số 1 + can bánh xe.

Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113

phucminh nói:
@7 cho: Thử dùng cách này: đừng kéo thắng thay mà cài số 1 + can bánh xe.

dạ ok anh. để về em thử luôn hehehe

Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113

em thống kê sơ bộ tiếp 1 số đồ chơi, phụ kiện theo xe nhé các bác. các bác bổ sung thêm với em nhé :
1. bình chữa cháy em để ngay cửa tài.
2. đèn pin để ở hộc phía truớc bên phụ hộc trên nha các bác.
3. bộ sách hướng dẫn theo xe để chung với đèn pin.
4. 1 cái xô đựng nước + 1 cây chổi lông gà + 1 khăn lau + 1 bình nước loại 1,5l để châm nước rửa kiếng.
5. Bơm đạp chân hoặc bơm điện
6. Đồng ho kiểm tra áp suất lốp.
7.Băng keo cách điện và thông thường
8. Hộp Y tế : có để bông, băng, gạc, vài loại thuốc : cảm, giảm đau, chống tiêu chảy, chống say xe, dầu gió hoặc dầu cù là...
9.Cầu chì dự phòng quan trọng.
10.Găng tay sửa chữa, tấm lót lưng khi kiểm tra gầm đột xuất.
11.Chai nước tẩy : để tẩy các vết bẩn như : nhựa cây, phân chim, nhựa đường, dầu cặn từ xe khác xả ra bám li ti vào thân xe, ...hoặc 01 hộp Cana loại dùng để đánh bóng
12.Mùa mưa thì thêm 01 chai xịt kính lái và kính chiếu hậu ví dụ : abro clear view, ..để đi mưa hiệu quả.
13. Bơm điện Projecta: Mua bác Gatre76 (1.9 triệu) + kiểm tra áp suất lốp (50k) ở An Dương Vương,
14. Chai làm bóng lớp sơn: Sonax (gần 300k)
15. Chai bảo dưỡng ghế da: 3M mua ở Saigonpart (gần 300K) xài gần hết nhưng thấy không hiệu quả mấy.
16. Thế là bắt chước bác Tám may nệm: Bọt cạo râu Gi-lét hương Methol: Cảm giác khác hẳn
17. Đèn pin loại có dây gắn trên đầu: Loại có cắm sạc điện ở nhà, mua ở quê khi về đó thấy mua để dùng soi ếch, có thể chỉnh kiểu 8 bóng hoặc 12 bóng đèn nhỏ
18. 01 cặp bóng đèn H4 Plus 90: Nếu đi đường mà đứt bóng nào thì có thể thay tại chỗ bóng đó
19. GPS
20. pô VAREX 2 chế độ. 500 $USD
21. nệm da
22. DVD 6 đĩa theo xe INN 09
23. bugi denso platium
24. màn hình trần hoặc màn hình gối đầu
25. bộ dây nối bình điện
26. thêm 1 bộ bảng số
27....
tiếp đi các bác ơi

em thấy bác ddtuyen có cái túi treo phía sau 2 ghế trước thấy tiện lợi để đựng đồ lắm. bác tuyên cho em xin ít thông tin, giá cả luôn nhé bác