Hạng D
16/11/09
2.007
665
113
View attachment 3220355
View attachment 3220356
View attachment 3220357
Gởi mấy anh em tham khảo, đây là Bình theo xe, chụp xe thật việc thật. Nếu nó mà trị giá 10tr thì đúng là đáng lo
Cho em xin lỗi đính chính bình luận trước là nó 55Ah thôi chứ không phải 60Ah, do em nhớ lộn
Tra Google theo mã Ắc Quy này. Cũng là bình có ký hiệu CCA (Calcium?). Giá trong link bình thường mà.
Link: https://acquy.info/toyota/binh-ac-quy-xe-innova.html

• Like
Reactions: thichmexe
Hạng D
11/4/10
1.563
3.275
113
TP.HCM
Theo em được biết là ắc quy dùng cho xe hybrid KHÔNG HỀ GIỐNG ắc quy 12v thường.

Thứ nhất là loại ắc quy 12V thường là ắc quy chì với các điện tấm cực carbon (chì) sử dụng dung dịch điện phân H2SO4, trong khi ắc quy hybrid có thêm các nguyên tố khác trong điện cực (VD như bình ở trên hình của anh chủ là dùng canxi (calcium).
Thứ hai là trong quá trình nạp xả liên tục của ắc quy hybrid sẽ sinh ra khí hydro và hãng họ thiết kế ống thông hơi riêng cho loại ắc quy này hoặc sử dụng thiết kế các lỗ thông hơi cho từng ngăn ắc quy. Vì vậy, nếu sử dụng ắc quy thông thường, khí Hydro này sẽ tích tụ trong xe, có thể gây nên các tình huống nguy hiểm.

cái bình của hybrid đúng ra là phải lắp ở phía sau để bảo vệ và có 1 cọng dây để thông hơi, tản nhiệt, nhưng mà xe Toy ở ĐNA cũng chỉ lắp phía trước mà thôi :confused:

còn trong trường hợp của bác chủ thì em nghĩ anh có thể quậy lên để toyota nhanh đặt hàng binh đúng loại của anh về hơn vì đúng là phải thay bình chuẩn của hãng và đợi để không tốn phí vì còn bảo hành, nhưng đợi cả tháng thì oải quá. À mà khác với một số hãng xe Hàn, Toyota không lấy bình xe trưng bày hay xe đang chạy ịn vô đâu mí anh ạ, đổ bảo hành đúng quy trình phải là bình mới chưa sử dụng lận.

Còn thắc mắc của anh về sau này khi hết bảo hành, thì cứ tự tin mà mua đúng loại ắc quy có chứng nhận sử dụng cho xe hybrid là được anh, em thấy GS cũng đang có làm vài loại rồi à.

Gửi mấy anh tấm hình ắc quy trên xe Prius chuẩn hybrid nè.
View attachment 3220611

Dạ, vâng anh, em cám ơn thông tin chia sẽ của anh nhiều nhe!

Hôm thứ 7 (26/10) có 1 bạn Hỗ trợ KH ở chổ em làm BH xe có gọi cho em bảo là cái bình xe em ổn định lại rồi và kêu em cứ đem xe về chạy, khi nào Hãng có bình sẽ báo để vào thay, em bảo thôi cũng chờ được 3 tuần rồi, nay chờ thêm 1 tuần nữa vậy, và em cho tài xế qua Hãng lấy xe chạy 1 vòng cho xe hoạt động xíu, để làm nóng máy xe, dầu nhớt bôi trơn, chạy đảo vỏ xe, phuộc xe,..rồi vào hãng đậu chờ tiếp.

Thật ra em cũng ko muốn làm lớn chuyện làm gì, cái bình acqui vài ba triệu ko bằng bửa nhậu của ae mình, điều em băn khoăn là mình tự thay bình xe trong thời hạn xe còn bảo hành, và hãng đã kiểm tra bảo mình đợi,..có gì hãng sẽ đổ lỗi lại hết về phía mình,..mà xe thì của Cty.

Điều làm em thất vọng là hướng khắc phục của Toy quá vô cảm, và em chia sẽ lên đây là muốn cảnh báo với ae là cái xe Inn HEV mà bị hư bình trong giai đoạn này thì phải chờ rất lâu mới có bình thay.

Hạng B2
3/8/16
496
920
93
Dạ, vâng anh, em cám ơn thông tin chia sẽ của anh nhiều nhe!

Hôm thứ 7 (26/10) có 1 bạn Hỗ trợ KH ở chổ em làm BH xe có gọi cho em bảo là cái bình xe em ổn định lại rồi và kêu em cứ đem xe về chạy, khi nào Hãng có bình sẽ báo để vào thay, em bảo thôi cũng chờ được 3 tuần rồi, nay chờ thêm 1 tuần nữa vậy, và em cho tài xế qua Hãng lấy xe chạy 1 vòng cho xe hoạt động xíu, để làm nóng máy xe, dầu nhớt bôi trơn, chạy đảo vỏ xe, phuộc xe,..rồi vào hãng đậu chờ tiếp.

Thật ra em cũng ko muốn làm lớn chuyện làm gì, cái bình acqui vài ba triệu ko bằng bửa nhậu của ae mình, điều em băn khoăn là mình tự thay bình xe trong thời hạn xe còn bảo hành, và hãng đã kiểm tra bảo mình đợi,..có gì hãng sẽ đổ lỗi lại hết về phía mình,..mà xe thì của Cty.

Điều làm em thất vọng là hướng khắc phục của Toy quá vô cảm, và em chia sẽ lên đây là muốn cảnh báo với ae là cái xe Inn HEV mà bị hư bình trong giai đoạn này thì phải chờ rất lâu mới có bình thay.
Anh xử lý đúng đó, xe cty thì cứ để hãng lo, cần thì mình nhờ cty "xúc" và "tiến" với hãng, chứ mình nghe theo lời mấy ông cố vấn dịch vụ mà đem xe về, lỡ có gì thì mình ăn đủ!
Cũng cám ơn anh đã post bài này, nhờ vậy em đã share kha khá cho nhiều người cuồng Toy, có vẻ như họ đã bớt cuồng sau bài này : ))

Hạng D
9/7/12
2.316
6.465
113
Cách xử lý sự cố của hãng thấy có vẻ củ chuối quá
Ít ra cũng cấp 01 chiếc xe tương tự để KH sử dụng trong lúc chờ xử lý