Hạng B2
28/1/05
111
10
18
www.google.com
Re:Khám phá đối thủ của Innova- Grand Livina

Hôm nay em thấy bé này chạy đầu Lê Văn Lương HN. Trông bé hơn Innova nhiều, same same Mazda Premacy, cao hơn Premacy một chút. Em đang lẩm bẩm xe nhập về chú nào mà bé xíu thế này, lại còn bày đặt cho thêm chữ Grand vào. Không biết nếu không có Grand có lẽ bằng chú Daewoo Tico chăng. Chiều nay vào OS thấy có bài này rồi, nhanh thật :)

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/8/08
3.165
1.849
113
45

manhcuong nói:
Không biết cái anh Autopro này dánh giá có chính xác không nhỉ? Néu dúng thì GrandLivina có cái hay hơn In rồi đó: so sánh độ an toàn giữa Innova và GrandLivina

Em rất quan tâm đến cái sự so sánh này vì nói thật tự nhiên em có một cái ác cảm gì đó với Innova ngay từ thời gian đầu nó mới xuất hiện, lúc đó em mới di tản vào Vũng Tàu, ngồi uống cafe ở Bạch Dinh và nhìn xuống thấy cái xe nào design chán thế, lúc ra về ngó cái tên hóa ra Innova mà báo chí thời đó mới đưa tin là nhiều người xếp hàng dài chờ đợi; nhưng không hiểu lý do gì mà nó lại được tiêu thụ khủng khiếp. Lúc đó em chỉ nhớ có một suy nghĩ là mình có trúng số cũng không chơi với em này. Nó theo em từ đó đến bây giờ.
Cái video đấy như được nói ở trong đó là không phải của Autopro, mà là của tạp chí End Gear. Mọi thứ trừ giá tiền không được đưa vào so sánh thì Innova cho người xem cảm nhận kém kỏi hơn hẳn. Vậy mà vẫn đắt hàng. Phải chăng kiến thức tiêu dùng của người tiêu dùng trong nước kém?
Cái em chờ đợi là giá của Livina, nếu bằng thì khó đánh đuổi được cái tâm lý người dùng hiện tại, mà cần phải có khoảng cách về giá và 1 thời gian 2 năm để thuyết phục người tiêu dùng tự cảm nhận. Nói chung cái gì đến nó sẽ đến.

Hạng D
23/8/08
3.165
1.849
113
45

POLTS nói:
BONMAT nói:
nowgoahead nói:
Thanks bác chủ xị, e thấy bài viết phân tích rất hay. Nhưng điều khiển thì sao hả bác, xe bảy chỗ lớn hơn sedan nên chắc khó điều khiển. Các bác đã làm thử trắc nghiệm trên chưa, có quà đó các bác

E nghe nói livina dễ điều khiển đó cụ, xe 7 chỗ nhưng dế lái như sedan

Em chẳng hiểu cụm từ " Dễ điều khiển" ở đây các bác muốn nói về cái gì nữa, nếu nói về cái vô lăng xe thì xe nào cũng dễ điều khiển hết á từ khi có trợ lực tay lái thì kể cả xe tải cũng điều khiển nhẹ nhàng không có vấn đề gì gọi là khó. Ở đây đang so sánh Livina với Inova nếu ý các bác là xe Livina dễ đk hơn xe Inova thì em chẳng biết các bác dựa vào đâu để nói, các bác cứ hỏi mấy bác trong OS này xem có ai nói Ỉn "khó điều khiển" không nhỉ

Bác ơi nếu bác xem kĩ cái video thì thấy ngay đấy ạ. Livina đánh ít; trong khi Innova phải ngoặt hết cỡ.
Dĩ nhiên chỉ so sánh ở cái tình huống đánh lái gấp ấy thôi, chứ cứ củ từ mà điều khiển thì chẳng có gì để nói cả.

Hạng D
23/8/08
3.165
1.849
113
45

tuanle nói:
dễ điều khiển vì Livina nó khung liền, còn Ỉn khung rời, thế thôi chứ liên quan gì tới cột lái :cool:, mấy cha viết lách nhiều lúc buồn cười...

Tiêu thụ nhiên liệu của Grand Livina hiệu quả hơn do cùng ở tốc độ 100km/h, Innova có vòng tua máy 3000 v/p trong khi Livina chỉ ở mức 2500 v/p
tiêu hao nhiên liệu thực tế phải qua đo đạc cụ thể, căn cứ vào tua máy của 2 chiếc xe khác nhau và kết luận cái nào quay chậm ít hao xăng hơn thì....

Nhìn chung em thấy rpm thấp thì chạy ở cùng tốc độ sẽ bền máy hơn; và ăn ít nhiên liệu hơn.

Hạng D
29/10/07
2.005
9.469
113
HCM
www.bsdinsight.com

Nói gì thì nói, chứ để bằng In thôi đã mệt rồi - ỉn chạy ngoài đường nhiều không đếm hết được

Hạng C
1/7/09
622
14
18
58

Khoảng tháng 7-8/2009 em có xem qua xe này ở SP ô tô trên đường Nguyễn Thị Minh Khai, xe nhập (hình như từ đài loan), giá 36k Mỹ (chưa trả giá). Nói chung cũng tạm được, vỏ khá chắc (hơn Inn) nhưng hơi chật, nội thất thường, 1 dàn lạnh,... và em thấy tổng quan là thua Inn. Em nghĩ nếu giá khoảng 30K là hợp lý.

Hạng B2
11/8/09
358
26
18
36
Hà Nội

TOINNOV nói:
Khoảng tháng 7-8/2009 em có xem qua xe này ở SP ô tô trên đường Nguyễn Thị Minh Khai, xe nhập (hình như từ đài loan), giá 36k Mỹ (chưa trả giá). Nói chung cũng tạm được, vỏ khá chắc (hơn Inn) nhưng hơi chật, nội thất thường, 1 dàn lạnh,... và em thấy tổng quan là thua Inn. Em nghĩ nếu giá khoảng 30K là hợp lý.

em nói cái này có lẽ hơi ngạo mạn.Ỉn hơn ai mà các bác cứ khen?nếu các bác biết nhìn cái nào tốt,cái nào xấu mà không phụ thuộc vào thương hiệu thì chắc gì các bác đã chọn Ỉn?đi thì như chuồng vịt ý,ghế ngồi thì đau cả lưng,máy thì kêu như công nông thời bao cấp ý xếp hàng cả năm mới có xe,nếu các bác thích xe 3 zàn hoàn toàn có thể chế (mỗi zàn 6t).Chứ mua ỉn thì nên nhìn nhận thực tế 1 tý.HÊt

Hạng C
10/5/06
749
397
83

Ken_block nói:
TOINNOV nói:

em nói cái này có lẽ hơi ngạo mạn.Ỉn hơn ai mà các bác cứ khen?nếu các bác biết nhìn cái nào tốt,cái nào xấu mà không phụ thuộc vào thương hiệu thì chắc gì các bác đã chọn Ỉn?đi thì như chuồng vịt ý,ghế ngồi thì đau cả lưng,máy thì kêu như công nông thời bao cấp ý xếp hàng cả năm mới có xe,nếu các bác thích xe 3 zàn hoàn toàn có thể chế (mỗi zàn 6t).Chứ mua ỉn thì nên nhìn nhận thực tế 1 tý.HÊt

Bác nói đúung cái phần em tô đậm lại. Còn các phần khác thì bác nói hơi quá rồi.

Hạng C
1/7/09
622
14
18
58

Ken_block nói:
TOINNOV nói:

Bác Ken_block ơi, sao bác nóng thế? Em không có khen Inn và cũng không chọn Inn (em là tín đồ của Grandis mà). Ở đây các bác đang so sánh với Inn thì em có ý kiến so sánh vậy thôi. Chẳng lẻ người ta đang so sánh Livina với Innova mà mình nhảy vào so với Grandis à? Sau này có ý kiến gì thì bác tế nhị và đọc kỹ tí nhé. Năm mới, chúc bác vui vẻ.

Hạng C
14/12/09
676
2.114
93

Em hi vọng giá em này hợp lí hơn để dành thị phần thì bà con được nhờ!
Trong khoãng 30k thì em thấy là khá tốt!