Hạng B1
31/1/15
69
74
18
- Bác chịu khó lật lại topic này hoặc tìm bài của bác Park Song Hiep thì thì tìm thấy nhiều bái viết về vấn đề này, một số ưu nhược điểm có thể kể ra như sau:
1. Ưu:
+ Hệ thống khung gầm liền khối (như sedan): đánh lái, lạng lách, qua ổ gà rất ngọt và chắc xe, không lắc ngang như khung gầm bán tải.
+ Hệ thống an toàn tiêu chuẩn với đầy đủ và tiện nghi vượt hơn các đối thủ cùng giá tiền: ABS (thắng sướng không gây đổ người về phía trước nhiều nếu thắng gấp), ESP (cực kỳ quan trọng nếu bác nào biết ý nghĩa của nó), HAC (khởi động ngang dốc đối với AT, cái này rất sướng đối với mấy bác mới lái xe), cửa sổ trời (vừa làm rộng không gian vừa là nới thoát hiểm nếu cần),...Đèn xenon, led đẹp, ánh sáng tốt và rộng, kèn to nhưng ấm (không gây khó chịu cho người đi đường), Túi khí đã được kiểm chứng (bung khi va chạm)
+ Hệ thống vận hành: luôn là thế mạnh của Sò và New Sò, đặc biệt phiên bản máy dầu. Những ưu điểm của hệ thống vận hành: hộp số 6 cấp, máy công suất cao, moment xoắn mạnh. Hệ thống lạnh 2 vùng độc lập, chỉnh được nhiệt độ (bác nào bị sốt mà đi xe này thì không sợ lạnh do máy lạnh phà vào, nhiều khi sưởi ấm luôn)
+ Hệ thống tiện ích, giải trí: tập trung hoàn toàn cho người lái (cụm điều khiển trên vô lăng, ghế lài chỉnh 8 hướng,..), dẫn đường Việt map tích hợp DVD có giọng em gái dể thương dẫn đường (tác dụng phụ là đỡ buồn ngủ nếu lái đi xa).
2. Nhược điểm:
+ Sò 2014 thì không rành vì em chạy Sò 2012 và có một số nhược sau: phuộc cứng, chở 4 người trở lên thì êm ái nhưng có lợi khi đi các con đường có độ võng hoặc đi tốc độ cao thì phuộc cứng có lợi hơn.
+ Dàn nhựa nhìn 1 màu đen cũng hơi kỳ, đôi lúc nghe cọt kẹt
+ Một số xe bị lỗi: bố thắng kêu, tiếng lóc cóc tại một số vị trí, hệ thống dây điện chịu tải yếu (hàn lại thì hết).
+ Chủ yếu là AT nên hao xăng hơn tý so với MT (bình quân 10,5 l/100km hỗn hợp)
=> Túm cái váy lại: ngon hơn nhiều so với số tiền bỏ ra tại thời điểm này tại Việt Nam.
Quá đúng luôn. Nói chung là đáng đồng tiền bát gạo

• Like
Reactions: nguyenlongkt
Hạng D
16/10/11
1.739
9.738
113
HI Các bác Hội nhà SO
Em tên Cường 36 tuổi .
Vừa qua em có ý định mua 1 chiếc xe SO new nên cũng rất muốn tìm hiểu về em nó .
Mong các bác ở diễn đàn có những kinh nghiệm về dòng xe này khuyên giúp em vài điều nhé .
Thứ nhất : những ưu điểm và khuyết điểm của xe SO sau khi các bác đã sử dụng qua nó 1 2 năm đầu
Thứ 2 : Độ bền của xe sau khi đã sử dụng qua năm thứ 4 hay thứ 5 . và các lỗi sau khi đã sử dụng .
Em rất mong nhận được hồi âm chân tình nhất của các bác đi trước để em có kinh nghiệm cũng như nên hay ko nên chọn vợ 2 nhé .
Thanks cả nhà và chúc các bác trong hội ngày 1 thành đạt và thành công ạ .
Thân chào
Bác muốn mua hay không qua em cafe cuối tuần này có 3 ông mới lấy new so toàn dan kỳ cựu đi xe cho ý kiến thắc lòng. Em sơ kiến tren đây mất công mai mốt đi bảo dưỡng mấy lảo quánh em chít kakaka

• Like
Reactions: nguyenlongkt
Hạng B1
15/7/09
57
17
8
44
không biết Sò 2016 về VN chưa, và giá bao nhiêu vậy các bác? Đang để ý thằng này, hehe

Hạng D
18/10/12
1.211
741
113
Tiện đây các bác cho em hỏi xịt phủ gầm với thay lốp kumho solus VN ở đâu uy tín , giá tốt ạ ? Thanks các bác !
- Em phủ gầm ở Z1 giá 3,5 triệu, có bác phủ gầm ở Khactrung (thần đèn của hội Kia), còn Kumho thì thay tại Hồng Cường Lý Thái Tổ (bác vào phần Mâm và lốp sẽ có topic về vỏ xe kumho cho Sò, sẽ có người cung cấp số liên lạc cho bác.

Hạng B2
23/12/12
249
162
43
không biết Sò 2016 về VN chưa, và giá bao nhiêu vậy các bác? Đang để ý thằng này, hehe
Hôm trước, mình có đem câu này hỏi mấy bạn sales bên KIA PMH. Các bạn ấy nói sớm nhất là sang năm. Và tgian đầu sẽ nhập nguyên chiếc thử thị trường. Và giá có thể cao...
Một thông tin nữa theo mình nghĩ là thời điểm So 2016 về có thể trùng với lịch giảm thuế nhập khẩu xe theo AFTA.
Mình cũng đang cân nhắc.... :)

• Like
Reactions: thangbom
Hạng B1
15/7/09
57
17
8
44
Không biết
Hôm trước, mình có đem câu này hỏi mấy bạn sales bên KIA PMH. Các bạn ấy nói sớm nhất là sang năm. Và tgian đầu sẽ nhập nguyên chiếc thử thị trường. Và giá có thể cao...
Một thông tin nữa theo mình nghĩ là thời điểm So 2016 về có thể trùng với lịch giảm thuế nhập khẩu xe theo AFTA.
Mình cũng đang cân nhắc.... :)
Thanks bạn. Không biết xe "nhập giá cao" thường là cao hơn bao nhiêu so với xe đóng trong nước, nhưng tôi có cảm giác xe nghiêm chỉnh hơn, và đồ chơi đầy đủ hơn, có khi cũng xứng đáng đồng tiền bát gạo, trừ khi giá cao chót vót, bà con lại tìm phân khúc cao khác nữa...

Hạng B1
16/12/13
59
38
18
Như em đã nhiều lần đề cập khi các bác hỏi về việc gắn cao su giảm chấn vào 4 lò xo: không có tác dụng giảm ồn hay êm hơn, thậm chí có bác nói lag xe còn tưng hơn vì nó làm hạn chế hành trình của lò xo giảm sóc mà hãng đã tính toán chuẩn cho xe.

Cao su giảm chấn này có nhiều loại, giá cả khác nhau, từ 350k - 2500k/ cái, nhiều đánh giá khen chê. Với em, đã lắp trên Carens trước đây, rồi lại tháo bỏ. Giờ với Sorento thì đương nhiên em không mua lắp thêm làm gì.

Tuy nhiên, giá 350k/ cái x 4 thì các bác mạnh dạn lắm thêm xem sao, cũng là cho có trải nghiệm thực tế.
4 cục này không làm cho lò xo cứng hơn đâu cụ, chỉ đơn giản là hạn chế phần giảm chấn va vào chân phuộc thôi. Trường hợp này có tác dụng khi xe chở nặng và qua ổ gà lớn. Cụ có thể tham khảo các phuộc Ohlins

Hạng C
9/3/15
731
931
93
28
4 cục này không làm cho lò xo cứng hơn đâu cụ, chỉ đơn giản là hạn chế phần giảm chấn va vào chân phuộc thôi. Trường hợp này có tác dụng khi xe chở nặng và qua ổ gà lớn. Cụ có thể tham khảo các phuộc Ohlins
Cái q trọng là nó có giảm độ cứng , xóc của lò xo khi đi đường xấu k ?Cây phuộc đó lắp dc sorento chứ ??

Hạng B1
16/12/13
59
38
18
Cái q trọng là nó có giảm độ cứng , xóc của lò xo khi đi đường xấu k ?Cây phuộc đó lắp dc sorento chứ ??
- Không a/h đến độ cứng lò xo
- Giảm chấn khi qua ổ gà cực xấu, phuộc đi hết hành trình thì kim loại va vào nhau, nên lót cục cao su này để giảm chấn. Còn nếu qua ổ gà cạn thì phuộc ko đi hết hành trình nên ko a/h
- Phuộc này chỉ là ví dụ minh họa thôi cụ

Hạng C
9/3/15
731
931
93
28
Em vừa qua Hồng Cường thay 4 quả solus hết 7tr2 , nói chung là quá ok , tiếng ồn từ gầm dội lên gần như mất hẳn ạ :D
Mâm Sò nhà em sơn màu bạc xấu quá , có bác nào biết chỗ sơn mâm giống như mâm phay của Sò S k ạ ? Hoặc có bác nào đổi với em cũng dc ạ .
KIA Sorento - Giao lưu, chia sẻ!

Chỉnh sửa cuối: