Hạng D
22/6/08
1.028
803
113
Khảo sát chủ xe thì có khả năng bị thiên lệch rồi. Để thấy sự khác biệt của những chiếc xe khác nhau thì phải đảm bảo những yếu tố khác tương đồng, đặc biệt là người lái. Những người khác nhau có điều kiện tài chính khác nhau sẽ có mức độ hài lòng - vốn đã không giống nhau rồi thì sự khác biệt về cảm nhận đối với những chiếc xe khác nhau - là khác nhau.
Trong nhiều trường hợp (vì một vài lý do khác nhau, đôi khi là do tế nhị khó nói) một người đi chiếc xe cấp thấp hơn vẫn hài lòng hơn về chiếc xe so với sự hài lòng của một người khác đi chiếc xe khác.
Tuy nhiên, nếu cùng 1 người đi 2 chiếc xe này thì kết quả sẽ khác. Thông thường, người bắt đầu có chiếc xe đầu tiên trong đời thường hài lòng hơn về chiếc xe của họ so với người có chiếc xe thứ 2, thứ 3... dù chiếc xe thứ 2, thứ 3 đó có cấp cao hơn.
Nói chung các phương pháp khảo sát thường khó tránh bị biased.
Không nói ở Bển mà em nói tại xứ mình, rất nhiều người (ngoài xã hội, hàng xóm và OS này) theo em biết đã từng sở hữu chiếc xe đầu tiên là xe Nhật Mỹ Âu và họ đã mua thêm hay đổi xe tiếp theo là xe Hàn....không biết lý do. Do đó ý của bác không đúng lắm trong trường hợp này.
Ps: Xã hội ngày nay thực tế và thực dụng lắm.

Hạng B2
9/7/13
460
720
93
Cho em bình loạn phát là theo như tiếng Anh quèn của em cũng tạm dịch được là bài khảo sát này dựa trên kết quả tham khảo của 100 chủ sở hữu xe mới của mỗi hãng trong 90 ngày đầu từ khi mua xe, kia có ít vấn đề ( problem ) nhất, tuy nhiên không đề cập tới vấn đề về máy móc, an toàn mà về âm thanh, giải trí, kết nối, ngoài ra có cảnh báo điểm mù và cải tiến công nghệ. Tuy nhiên đánh giá chất lượng của xe dựa trên khảo sát như thế này hơi phiêu, dù là Mỹ hay đâu thì các vấn đề về cốt lõi của một chiếc xe theo em vẫn là máy móc, khung gầm, khả năng vận hành, tiện nghi và an toàn.

Lại còn có kiểu khảo sát này nữa à cụ, xe Ôtô không quan tâm đến gầm, máy, lái, an toàn mà chỉ quan tâm đến hệ thống giải trí, cải tiến công nghệ. Ảo kinh, thế này hãng nào cũng có thể đừng đầu miễn là chỉnh tiêu chí cho phù hợp, mỗi người một giải, không ai ganh tị ai.

Hạng B2
21/7/15
177
173
43
Tất cả phải nằm dưới chân của Kia, KIA thần thánh.

Hạng B2
2/5/16
234
191
43
Cho em bình loạn phát là theo như tiếng Anh quèn của em cũng tạm dịch được là bài khảo sát này dựa trên kết quả tham khảo của 100 chủ sở hữu xe mới của mỗi hãng trong 90 ngày đầu từ khi mua xe, kia có ít vấn đề ( problem ) nhất, tuy nhiên không đề cập tới vấn đề về máy móc, an toàn mà về âm thanh, giải trí, kết nối, ngoài ra có cảnh báo điểm mù và cải tiến công nghệ. Tuy nhiên đánh giá chất lượng của xe dựa trên khảo sát như thế này hơi phiêu, dù là Mỹ hay đâu thì các vấn đề về cốt lõi của một chiếc xe theo em vẫn là máy móc, khung gầm, khả năng vận hành, tiện nghi và an toàn.
Chưa đúng nha bác.
Lại còn có kiểu khảo sát này nữa à cụ, xe Ôtô không quan tâm đến gầm, máy, lái, an toàn mà chỉ quan tâm đến hệ thống giải trí, cải tiến công nghệ. Ảo kinh, thế này hãng nào cũng có thể đừng đầu miễn là chỉnh tiêu chí cho phù hợp, mỗi người một giải, không ai ganh tị ai.
Bác xehoidautien tham khảo thêm nè

Khảo sát 233 vấn đề, được sắp xếp vào 8 loại:
  • Ngoại thất
  • Chỗ ngồi
  • Cảm giác lái
  • Động cơ, hệ thống truyền động
  • Các tiện nghi, bộ điều khiển (của các tiện nghi), hệ thống hiển thị
  • Nội thất
  • Hệ thống sưởi ấm, thông gió, điều hòa
  • Hệ thống âm thanh, phương tiện liên lạc, giải trí, chỉ đường
Nguồn.
Mà xe Hàn bên Mỹ nó khác xe Hàn bên Việt các bác ơi. Cái này mình coi cho vui thôi chứ tổ chức J.D. Power nó có thèm làm khảo sát tương tự bên Việt đâu :(

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: locdo75
Hạng B2
11/6/16
372
424
63
Năm ngoái cũng có một bài tương tự như vầy, Kia hay Huyndai đứng đầu khảo sát sau 3 tháng.
Nhưng cuộc khảo sát tiếp theo lại trở về như vậy.
Các bác yêu xe Hàn thì cứ việc yêu nhưng sao cứ phải mong nó tốt nhất thế giới làm gì, tốt trong mắt các bác là quá đủ rồi mà?

• Like
Reactions: CuBiMi and souri
Hạng C
24/2/07
849
2.372
93
49
Khi nghe thông tin 1 cái xe Hàn được bình chọn tốt, thể nào cũng có rất nhiều bác không tin, không chấp nhận điều này.
Vẫn còn tính kỳ thị vùng, miền.

Hạng B2
2/5/16
234
191
43
Năm ngoái cũng có một bài tương tự như vầy, Kia hay Huyndai đứng đầu khảo sát sau 3 tháng.
Nhưng cuộc khảo sát tiếp theo lại trở về như vậy.
Các bác yêu xe Hàn thì cứ việc yêu nhưng sao cứ phải mong nó tốt nhất thế giới làm gì, tốt trong mắt các bác là quá đủ rồi mà?

Khảo sát chất lượng ban đầu (xe dùng 90 ngày) nó khác với khảo sát sự tin cậy (xe dùng 3 năm) chứ bác.

Hạng B1
19/5/16
81
54
18
44
Hồ Chí Minh
vietjet.net
xác nhận là mọi đánh giá đều mang tính chất chủ quan (phần nhiều), vì vậy cần offline cuối tuần để đảm bảo người thật xe thật .. . hehe.

Tình hình nhà em là 3 con KIA nên hông dám hó hé chi cả. Cảm nhận chung là ổn, khá ổn các bác ạ.