Hạng B2
24/12/07
100
11
0
Bro nào có cách đỗ vạch dừng chuẩn ko? Với xe đầu dài, đầu thấp, đầu ngắn....Sao em đỗ phát được phát ko cách vạch 20 phân, hoàn toàn theo cảm giác, phát thì quá vạch, phát non, nói chung ko chuẩn tí nào.

Chẳng nhẽ đỗ vạch dừng hoàn toàn là do cảm giác của từng người lái, và phải tập luyện, tăng giờ bay lên, phương pháp căn vạch dừng theo kiểu khi thi là vai người lái trùng vời một điểm đánh dấu trên đường thì dừng...cách này chỉ máy móc. Ko có phương pháp nào khác cho những người mới tập xe khi đỗ vạch dừng ko chuẩn à các bro: "Vd: khi lùi chuồng, hay đề pa, đỗ xe, lùi xe...tất cả đều có phương pháp hết, tại sao đỗ vạch dừng lại ko có...nhiều người thì bảo do kinh nghiệm..."

Tiện thể hỏi thêm các bác về kinh nghiệm đi qua vệt bánh xe (đối với tất cả các xe).

Theo em biết mún đi qua được vệt bánh xe thì phải canh cho:

Tâm vô lăng + hàng cúc áo ngực + một điểm đánh dấu khỏang cách từ tâm vô lăng đến vệt bánh xe bên phải (hay là một đường thẳng trên mặt đường từ tâm vô lăng đến vệt bánh xe)===> Nằm trên 1 đường thẳng thì xe sẽ đi qua được. Nhưng với chỉ một, hoặc lần đầu lên xe lạ, cảm giác xe, ko gian xe chưa tốt thì làm sao mà xác định được khỏang cách từ tâm vô lăng đến vệt bánh xe (lọt qua) là bao nhiêu mà xách định cho chính xác.

Mong các bro chỉ giáo cho em với: "không biết thì phải hỏi, thà ngu một phút còn hơn ngu suốt đời mà các bro nhờ". Thank các bro!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: nttanmam
Hạng B2
15/9/06
421
28
28
RE: Kinh nghiệm đỗ vạch dừng ?

xuống xe kẻ 1 vạch dài trước mũi xe,sau đó ngồi trên xe xem đường vạch đó ở đâu là OK

Hạng B2
24/12/07
100
11
0

Trích đoạn: WHITE TIGER

xuống xe kẻ 1 vạch dài trước mũi xe,sau đó ngồi trên xe xem đường vạch đó ở đâu là OK

Brô giải thích rõ hơn được không?

+ Vạch dài trước mũi xe (vạch ngang hay dọc).

+ Ngồi trên xe xem đường vạch ở đâu là OK là NTN em ko hiểu lắm brô: (Tất nhiên nó ở trước mũi xe) nếu là xe đầu thấp ví dụ: Honda Civic thì brô chẳng nhìn thấy đầu xe đâu mà nhìn vạch mình tự kẻ nữa, thứ 2 ý bro có phải là cái vạch đó cách vai mình bao nhiêu phân, theo em nghĩ cái vạch đó chả biết ngắm kiểu gì nữa so với xe. Vì trước khi em đỗ vạch dừng em cũng ngắm rồi, nhưng mỗi lần đỗ là khác nhau em chả có cảm giác gì, nên mới nhờ các bro chỉ bảo.

Hạng B2
15/9/06
421
28
28

Trích đoạn: huy_tq84

Brô giải thích rõ hơn được không?

+ Vạch dài trước mũi xe (vạch ngang hay dọc).

+ Ngồi trên xe xem đường vạch ở đâu là OK là NTN em ko hiểu lắm brô: (Tất nhiên nó ở trước mũi xe) nếu là xe đầu thấp ví dụ: Honda Civic thì brô chẳng nhìn thấy đầu xe đâu mà nhìn vạch mình tự kẻ nữa, thứ 2 ý bro có phải là cái vạch đó cách vai mình bao nhiêu phân, theo em nghĩ cái vạch đó chả biết ngắm kiểu gì nữa so với xe. Vì trước khi em đỗ vạch dừng em cũng ngắm rồi, nhưng mỗi lần đỗ là khác nhau em chả có cảm giác gì, nên mới nhờ các bro chỉ bảo.

Vạch ngang,như là vạch dừng ở ngã 3 ngã tư ấy,vạch 1 đường kéo dài sang 2 bên,sau khi ngồi ghế thoái mái thì nhìn lại sang 2 bên xem mình nhìn thấy cái vạnh đó ở đâu,nói như vậy cũng hơi khó giải thích,nếu bác muốn thì gọi em đên chỉ cho nhanh nếu bác ở HN

Hạng B2
24/12/07
100
11
0

Em ko HN đâu bro à. Bro giải thích theo cách hiểu của bro là được ý mà. Đằng này bro chỉ nói là kẻ 1 cái vạch, rồi quan sát xem thấy cái vạch đó ở đâu, cuối cùng chắc em cũng ko hiểu đâu bro. Bro giải thích rõ ràng hơn chút nữa được ko? Em sắp thi B2, và cũng mún có cái cảm giác thật tốt khi đỗ vạch, nhưng cảm giác kém thiệt, càng tập càng ngu, chả thấy tiến bộ hơn tí nào, nhờ các bro chỉ bảo giúp cho. Thanks

Hạng B2
15/9/06
421
28
28

Trích đoạn: huy_tq84

Em ko HN đâu bro à. Bro giải thích theo cách hiểu của bro là được ý mà. Đằng này bro chỉ nói là kẻ 1 cái vạch, rồi quan sát xem thấy cái vạch đó ở đâu, cuối cùng chắc em cũng ko hiểu đâu bro. Bro giải thích rõ ràng hơn chút nữa được ko? Em sắp thi B2, và cũng mún có cái cảm giác thật tốt khi đỗ vạch, nhưng cảm giác kém thiệt, càng tập càng ngu, chả thấy tiến bộ hơn tí nào, nhờ các bro chỉ bảo giúp cho. Thanks

khi ngồi trong xe,bác nhìn ra 2 bên(cửa xe chứ không phải kính lái)xem cái vạch đó nằm ở đâu phía cửa lái hay gương của mình,nói chung cái này lái nhiều mới quen thôi,còn khi đi thi thì thầy giáo có đánh dấu vạch trên bờ tường ở bên trái,khi thấy nó bằng vai với mình thì dừng lại

Hạng B2
24/12/07
100
11
0

Trích đoạn: WHITE TIGER

Khi ngồi trong xe, bác nhìn ra 2 bên(cửa xe chứ không phải kính lái) xem cái vạch đó nằm ở đâu phía cửa lái hay gương của mình

Brô à, lạ nhỉ có 1 cái vạch nằm ngang mà ngồi trong xe lại quan sát thấy cái vạch đó nằm phía cửa lái hay gương nữa.

+ Nhưng bro à, theo phương pháp của bro thi, khi cái vạch đó nằm ở cửa lái hay gương như thế, thì làm sao khi mình đỗ, mình mún đõ cách vạch 20 phân thì phải như thế nào.

+ Thế trường hợp cái vạch dừng ở ngoài đường nó không dài như mình kẻ, thì làm sao biết được nó sẽ phản chiếu như thế nào lên xe để mà so sánh chứ bro.

Bro à, bro có chiêu thức nào hay ho, chỉ cho em với na. hi hi, thank bro trước.

Hạng B2
15/9/06
421
28
28

thế nên mới nói đi nhiều mới quen mà,mỗi người có 1 kiểu căn khác nhau chứ không ai giống ai cả.Còn khi thi thì nhìn sang phải,chắc chắn nó ó đánh dấu,khi thấy diểm đánh dấu bằng vai dừng lại là OK

Hạng F
5/3/05
8.717
74.967
113
đây

tất cả những cái bác hỏi, đều trả lời chung là phải quen, muốn quen không có cách nào khác là lái nhiều bác ạ, tốt nhất là nhìn từ xa ,chừa xa một chút mà dừng, chả ai chê thằng này nhát khi nó đậu cách xe trước xa quá, người ta chỉ cười thằng mổ vào đuôi xe trước thôi

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Bác tập de, tập đề pa trên dốc, tập tuân thủ luật giao thông chứ tập dừng xe ngay vạch làm gì, cứ thế chạy thôi, chẳng ai đánh giá bác qua cái chuyện dừng xe xa vạch quá đâu, bác tự suy diễn ra đấy thôi. Quan điển của em trước sau như một là chạy xe sao cho an toàn, êm ái, còn ai cười thì mặc, mà em có thấy ai cười đâu, họ thấy mình kỹ họ còn giúp ấy chứ.