Hạng B1
30/11/10
88
0
0
44
bao.nguyen nói:
Thật là tay nắm của em chỉ có cái quai thôi xấu kinh dị ấy. Em đang chờ làm máy xong là đến phần làm gầm, nên trang trí nội thất thì em tìm từ từ,
Cả hai nắm ấy là bao nhiêu hở bác?
!4/2 em ra Hà Nội làm việc nên được em và bác làm ly cafe hen.
Em lại đu theo bác vụ này nữa, tay nắm cửa của em bọc lại xấu kinh...

Hạng B2
15/8/10
376
4
0
Em có vài tấm hình về em yêu NIVA, theo cách gọi y học là hình giải phẫu hì hì
Có cả hình hộp số nữa.
Lada Niva - Russian Range Rover (Phần 2)

Tập Lái
12/1/10
49
1
0
ADC COMMON RAIL nói:
Còn cái cần bé bé bên tài kéo xuống thì cả 2 cầu trước và sau đều hoạt động, đẩy lên thì cả 2 đều ngắt??? Vậy là như thế nào? Nó bị hỏng hả bác? Cài 1 cầu sau thì làm thế nào? 
Cái cần bé ấy không phải cài cầu bác ơi. Niva chạy 4 bánh chủ động toàn thời gian, lúc nào cũng 2 cầu hết ạ. Kiểu AWD đấy ạ,
Cái cần ấy là khoá vi sai trung tâm, khi đẩy lên là mở cho phép 2 cầu trước/sau chạy khác tốc độ, khi kéo về là khoá vi sai, khoá chắc 2 cầu luôn chạy cùng tốc độ, và bằng tốc độ các đăng chính. Chế độ này chỉ dùng khi vượt chướng ngại thôi bác, bình thường chạy trên đường phải ngắt khoá vi sai nếu xe còn đủ 2 cầu ....

• Like
Reactions: khoaton
Hạng B1
17/12/10
94
1
0
42
Sì gòn
<span style=""color: #000000;""> Các bác ơi cho em hỏi: </span>
  • <span style=""color: #000000;"">Xe em hơi ra khói trắng 1 chút. Đề máy nổ thì không thấy khói gì, để mo đạp ga thì nó ra nhiều hơn. Nhưng cũng không tới nỗi nhiều (cái này hơi khó mô tả). Cái này có thể do hở bạc hoặc nguyên nhân khác (?). Theo các bác có cần làm lại bạc hay không? Bên Hai Sơn báo làm bạc khoảng 3,5 triệu.// [style="color: #ff0000;"]bác để chạy vài ba tháng 1 năm nữa có tiền thì làm lại. </span>[/style]
  • <span style=""color: #000000;"">Đồng hồ vòng tua hồi trước hoạt động bình thường. Nay làm lại điện tự nhiên nó chết queo. Cái này có bị công an phạt không các bác? Đồng hồ tốc độ và các đồng hồ khác vẫn bình thường. Lại phải đem lên Hai Sơn lại rồi! - [style="color: #ff0000;"]kiểm tra đường dây đồng hồ tua có bị đứt không.</span>[/style]
  • <span style=""color: #000000;"">Tấm thép để bảo vệ cầu trước không thấy xe bác nào có. Nguyên bản hình chụp trên web thấy cũng không có. Có bác nào định chế không ạ? Em đang định làm chuột bạch vụ này.[style="color: #ff0000;"] // chắc bác làm sao mà có ốc bắt vào sắt xi và tham khảo thêm của captiva - pajero...</span>[/style]
  • <span style=""color: #000000;"">Kiếng chiếu hậu xe em như răng bà lão. Kiếng bên phụ xế chạy 1 hồi nó tự chỉnh hehe. Em thấy một số bác thay gương lớn hơn. Cái đó là loại nào thế ạ, rổ rá ra sao, có phải độ chế chân bắt vào không hay lắp được luôn? [style="color: #ff0000;"]/// mua cặp kiếng của suzuki 500 : 90.000 vnđ, gắn vào. còn có xiền thì thích kiểu nào gắn kiểu đó. không độ điếc gì - khoan lổ bắt vít là ok.</span>[/style]
<span style=""color: #000000;""> Cám ơn các bác. </span>

<span style=""color: #000000;""> Xe em sau khi làm ở Hai Sơn xong hiện giờ nó như sau: </span>
  • <span style=""color: #000000;"">Máy nổ hết rung, không còn ồn nữa /// [style="color: #ff0000;"]bác hai sơn làm sao với em của bác thế. </span>[/style]
  • <span style=""color: #000000;"">Gắn thêm bơm điện sau khi bị chết máy do bơm xăng không lên hôm chạy về. [style="color: #ff0000;"]// giữ bơm cơ lại - có dịp phục chế da bơm - sơ cua khi nào bơm điện chết - nối dây qua chạy tiếp. heheh</span>[/style]
  • <span style=""color: #000000;"">Vi sai đợt trước khi unlocked bị hỏng là do 1 láp ngang cầu trước bị hỏng, đã phục chế lại. Giờ vi sai ok.</span>
  • <span style=""color: #000000;"">Em mua được cái baga thải ra của xe 1 Hilux đang làm ở gara quen 600k (2 thanh dọc, hai thanh ngang điều chỉnh được), gắn thêm vào. Trông đẹp hơn chút mà tiện lợi, có gì cột đồ được. </span>
<span style=""color: #000000;""> Có gì sẽ post hình update tình trạng em nó cho các bác. </span>
<span style=""color: #000000;""> [/quote] </span>

• Like
Hạng B1
17/12/10
94
1
0
42
Sì gòn
hôm nào - em nhờ các bác chỉ em chỉnh sên cam - hết kêu - bao các bác uống cà phê nhé. bác ladaniva có giúp em không?
bác adc : bác mua được hộp số phụ và cầu trước của xe em tháo ra. bác cho em xin chuộc lại. hoặc chỉ chổ em tới quậy...cám ơn bác.
hình như xe của em đổi luôn hộp số chính rùi.hic hic hà

Hạng C
12/11/10
525
1
0
50
@bác Mr.Pu.tin: cám ơn bác. Bác có nhiều kinh nghiệm quá. Về bơm điện, hôm nọ thợ lắp vào em thấy không can thiệp gì đến bơm cơ cả. Nên có gì lắp lại được. Để từ từ em ngâm cứu sửa lại bơm cơ. Về vụ máy hết rung thì em có hỏi, bác Phương ở Hai Sơn bảo chỉ chỉnh lại xú páp, cũng không làm gì nhiều. Vụ sên cam lúc em chưa chỉnh nghe máy kêu khủng khiếp, giờ thì ổn rồi. Vụ kính chiếu hậu thì em nhắm tìm cái nào vừa chân lắp thôi, không định đục khoét gì. Vụ ra khói thì hôm nay cho nổ máy nửa tiếng thấy hầu như không còn khói, rồ ga mạnh mới thấy hơi phảng phất tí thôi.

@bao.nguyen: bác gửi luôn cho bác ADC cái file pdf kia đi. Mình có cái file như vậy, 41 trang, có cả chú thích từng hình các chi tiết bằng tiếng Anh. Ví dụ như sơ đồ và cơ chế hoạt động của hộp số phụ nè:

@ADC: hình như bác tự lắp hộp số phụ phải không? Bác giỏi quá. Nếu bác có đủ 2 láp ngang và 1 láp dọc của cầu trước nhưng đẩy cần vi sai lên trước (unlock) mà bánh xe không quay thì cũng có thể bị như xe em: hỏng láp. Bác kiểm tra thử coi. Cái cần Low High thì đã có mấy người cứ bảo em là gài cầu với cắt cầu, trong khi Niva là hai cầu toàn thời gian.

Last edited by a moderator:
  • Like
Hạng B2
15/8/10
376
4
0
À hình thì em cóp từ trên mạng không có chú thích, bác có bác cho em xin luôn nha.

@Bác THanhltem: xe diecast chỉ có màu blue như hình và màu vàng thôi, có màu trắng nhưng nó là loại 2101 bác ơi.

Hạng C
12/11/10
525
1
0
50
MrPu.tin nói:
hôm nào - em nhờ các bác chỉ em chỉnh sên cam - hết kêu - bao các bác uống cà phê nhé. bác ladaniva có giúp em không?
bác adc : bác mua được hộp số phụ và cầu trước của xe em tháo ra. bác cho em xin chuộc lại. hoặc chỉ chổ em tới quậy...cám ơn bác.
hình như xe của em đổi luôn hộp số chính rùi.hic hic hà
Có từ 2-3 người chỉnh rất dễ (< 5 phút luôn). Làm như bài dịch của bác Mig đó ở Niva phần 1, trang 3-4-5 gì đó. Nếu chỉnh xong vẫn kêu thì chắc là phải thay sên hoặc mấy chi tiết quanh cái sên đó (tấm đỡ, ốc chặn). Xe em may, chỉnh xong hết kêu, chưa phải thay. hehe