Tập Lái
12/1/10
49
1
0
@Bác Mig19: Hu hu. Làm bác hỉu lầm mất roài. Có gì không phải thật lòng xin lỗi bác, thua thắng gì đâu bác. Nhà em chỉ muốn cổ vũ nhà Niva thôi. Thực tế em đã chơi cả 2 loại xe này. Đem so ở đây chỉ riêng tính năng trèo-bò thui mà bác. Độ nặng tương đương (1T1), máy Jeep 2.4, máy Niva 1.6 cùng thế hệ động cơ nhưng Niva hơn cái cầu chậm tăng gấp đôi momen xoắn nên lợi hơn. Ý em chỉ vậy.
Lần nữa xin lỗi bác Mig

G9. confirmed
Hạng C
9/4/11
650
121
43
48
ladaniva1600 nói:
Mình mà đủ tiền thì sẽ chơi một con Lada 2107, sửa máy móc lại ngon lành để đi dạo trong thành phố + cho bà xã chạy. Mình khoái em này trước cả Niva.

Có dịp bác đi với em lên Bình Dương gặp 1 em 2107 bác sẽ wên đường về luôn đó :D Êm như Camry 2011 [:O]

Hạng B2
24/1/09
438
6
18
Các bác cho em hỏi, xe em khi đi mưa thì kính lái bên trong đọng đầy nước, mặc dù em đã mở kính xuống nhưng vẫn không hết. Nếu xe có máy lạnh thì mở máy lạnh lên sẽ hết nhưng xe em hông có. Các bác có cách nào không ? chứ trời mưa em cứ phải lau suốt mà kính vẫn mờ rất nguy hiểm, mà mùa này đang là mùa mưa với chít :(

Hạng C
17/2/11
790
8
18
48
kiengiang1976 nói:
Các bác cho em hỏi, xe em khi đi mưa thì kính lái bên trong đọng đầy nước, mặc dù em đã mở kính xuống nhưng vẫn không hết. Nếu xe có máy lạnh thì mở máy lạnh lên sẽ hết nhưng xe em hông có. Các bác có cách nào không ? chứ trời mưa em cứ phải lau suốt mà kính vẫn mờ rất nguy hiểm, mà mùa này đang là mùa mưa với chít :(
1. Phương pháp cổ xưa nhất là hạ kính cửa sổ và lau bằng giấy báo.
2. Lắp quạt thổi trực tiếp vào kính.
3. Lắp máy lạnh.

Hạng C
17/2/11
790
8
18
48
@Mig
theo mình biết thì cách dùng tời trên bánh xe chỉ hữu dụng một phần bởi vi sai cầu. Khóa dc vi sai cầu mới chắc ăn. Nếu mình nhớ ko lầm thì trong 1 cuốn sách dạng như 'cấu tạo ô tô' của LX xuất bản tiếng Việt khoảng năm 7x-8x gì đó có chỉ cách quấn cable quanh lốp kiểu như vậy. Mình còn nhớ là cuốn đó nêu rất chi tiết của 2 mẫu là ZIL-130 và GAZ-53.
@Ladaniva1k6
Đơn giản hơn nữa là ra chợ mua 1 cái ba lăng xích loại 5T, vài đoạn cáp 10-12, 1 xà beng, 1 xẻng, 1 dao rựa quăng lên xe là xong . Cứu lầy ok 100%

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
HiepLQ nói:
@Bác Mig19: Hu hu. Làm bác hỉu lầm mất roài. Có gì không phải thật lòng xin lỗi bác, thua thắng gì đâu bác. Nhà em chỉ muốn cổ vũ nhà Niva thôi. Thực tế em đã chơi cả 2 loại xe này. Đem so ở đây chỉ riêng tính năng trèo-bò thui mà bác. Độ nặng tương đương (1T1), máy Jeep 2.4, máy Niva 1.6 cùng thế hệ động cơ nhưng Niva hơn cái cầu chậm tăng gấp đôi momen xoắn nên lợi hơn. Ý em chỉ vậy.
Lần nữa xin lỗi bác Mig
Hic, em cũng xin lỗi bác nếu có gì quá lời nhé. Anh em chơi Niva cả, có gì bác bỏ quá cho.

PS: Mà sao Jeep lại không có số chậm nhỉ, em tưởng xe 4WD nào chả phải có cái này huống hồ là xe quân sự chuyên dùng như Jeep.

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
Zero Elevation nói:
@Mig
theo mình biết thì cách dùng tời trên bánh xe chỉ hữu dụng một phần bởi vi sai cầu. Khóa dc vi sai cầu mới chắc ăn.

Đúng rồi ạ. Nhưng nếu chỉ một bánh bị mất độ bám thì ta cuốn tời vào đúng bánh đó, như vậy là ta đã có thể có cơ hội thoát rồi. Nếu cả 2 bánh của một cầu bị mất độ bám thì ta cuốn tời vào cả hai bánh đó. Em nghĩ khóa vi sai cầu trước/sau là không cần thiết nữa nếu đã có 2 cái tời loại này vứt trên xe. Em xem trên U-tube thấy người ta còn chơi kiểu Ninjna, treo cả xe lên cây bằng tời dạng này được nữa,

http://www.youtube.com/watch?v=JY4cKc4FKSM&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=135zkGk2fak&feature=related

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
ladaniva1600 nói:
@bác Mig: Oki doki. Mình sẽ hỏi làm tời kiểu này trước vì không phải độ chế gì cả. Có ai biết chỗ bán hay làm không ạ. Tời điện tính sau. Nhưng làm thế này thì đầu tiên phải thay 20 con bù loong ở bốn bánh xe trước cho nó dài hơn cái đã.
Bác vào đây mà đặt hàng nhé. http://www.bushwinch.com.au/

Bộ kit bao gồm 20-24 con bù loong, 2 trống tời và cáp đủ xài. Mấy cái này thì em nghĩ không nên độ chế vì công nghệ vật liệu của thợ vườn có vẻ không đảm bảo lắm.

Hạng C
17/2/11
790
8
18
48
mig19farmer nói:
Bộ kit bao gồm 20-24 con bù loong, 2 trống tời và cáp đủ xài. Mấy cái này thì em nghĩ không nên độ chế vì công nghệ vật liệu của thợ vườn có vẻ không đảm bảo lắm.
Mình thì nghĩ khác, cái này nếu dùng cho xe xịn thì quá ok, nhưng Niva nhà mình có cái nào vừa form mà đẹp thì cũng dc, ko thì chế cũng dễ quá mà. Ra Hà Tôn Quyền chợ lớn mua thép về làm rẻ tiền hơn nhiều. Đang tự xử nguyên con xe mà nghe Mig bảo thợ vườn thấy hơi tủi thân :)
@Ladaniva1k6
Bác gặp vấn đề về thắng sau à, mình cũng sắp làm tới nó. Nếu bác hay lội nước thì nên độ lại heo bánh, dùng seal thay cúp pen. Hồi trước làm uaz chạy bền lắm. Heo thắng LX lội nước bùn nhiều là dễ xì & lộn cúp pen.

Last edited by a moderator:
Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
Zero Elevation nói:
Mình thì nghĩ khác, cái này nếu dùng cho xe xịn thì quá ok, nhưng Niva nhà mình có cái nào vừa form mà đẹp thì cũng dc, ko thì chế cũng dễ quá mà. Ra Hà Tôn Quyền chợ lớn mua thép về làm rẻ tiền hơn nhiều. Đang tự xử nguyên con xe mà nghe Mig bảo thợ vườn thấy hơi tủi thân :)
Thợ vườn là em nói các gara em vẫn đem xe ra sửa kìa, bác tự sửa được thì em đâu dám mạo phạm. Sau này em có nhà rộng em cũng sẽ cố tự làm như bác trong vườn nhà => đúng theo nghĩa đen luôn.

Cái tời đó có loại lắp vừa Niva 5x139.7 và có giá tầm 700-800 đô Úc, chỉ ngang giá một cái tời tay loại tốt mà lại có những ưu điểm mà đồ tự chế không thể có được:
- Cáp chịu lực 3tấn 2 mà bé tí xíu, bác ra chợ mua cáp thép chịu trên 3 tấn thì to nặng lắm. - Bù loong bằng thép gió: cái này thợ chỉ tiện từ thép đen thôi, không gia công nhiệt được, em sợ không chịu nổi.
- Trống tời bằng thép dập, mình có chế thì cũng chỉ hàn từ thép tấm được thôi, khả năng chịu lực, thẩm mỹ và khối lượng không thể so sánh.
- Không sợ đang tời đứt cáp văng vào mặt như sử dụng tời tay
- Sử dụng được khi chỉ đi có một mình (tời tay mà chỉ kéo tay mà không có máy xe hỗ trợ thì hơi bị phê)
Có nhiều hãng bán tời lắp bánh xe này nhưng em thích nhất thằng Bush này vì:
- Thao tác tháo lắp đơn giản, không cần bất kỳ dụng cụ nào, xoay một cái là vào ngay. Nhiều thằng khác khi cần dùng phải tháo 5 ốc bánh xe ra.
- Giá hạt rẻ và khá nổi tiếng ở Úc => đã có nhiều chuột bạch

Last edited by a moderator: