G9. confirmed
Hạng C
9/4/11
650
121
43
48
mig19farmer nói:
HiepLQ nói:
Tin vui cho các bác chơi Niva: CHiếc trắng trong clip là của ông anh ruột, bữa đó chỉ chậy có 3 máy thôi (bỏ 1 máy do sục dầu). Xe nguyên 2 cầu, cài số chậm, khoá VS thì 45 độ nhẹ nhàng lắm lắm các pác ui (chậy 1/2 ga). Vì xe ngắn đòn, nặng có 1T1 nên ọp-dốt rất lợi...
Các pác Niva hoàn toàn có thể tự tin chăm sóc chiếc xe của mình.
Sao em chả thấy vui gì cả nhể. Em tưởng những thông tin thế này thì ai trước khi quyết định mua Niva mà chả biết chứ.

Bữa nào bác Hà cũng phải chứng tỏ khả năng ưu việt của dòng xe Niva so với Jeep chứ nhỉ ? Phải chi hôm đó xe em có 2 cầu, số mạnh, khóa vi sai thì em đâu có đi "uống cafe" như mấy bác Jeep nói đâu :cool:

Hạng B2
11/5/11
478
1
18
em can các bác - một hồi rồi lôi tư bản + xhcn ra bi giờ. thôi nhé,
gút lại,
xe bác mig ok nhất bọn - làm chim mồi nhé. hoặc không thì xe bác ladaniva1600 đi vì đủ 2 cầu - số mạnh - vi sai.
biểu diễn thôi không phá xe nhé.

em ủng hộ hai tay hai chân.

Hạng C
17/2/11
790
8
18
48
HiepLQ nói:
Dám chắc bác Mig KHÔNG BIẾT Niva leo tốt hơn Jeep A2, cả 2 đều nguyên bản ...
Lý do thì đơn giản mà bác
Vụ này hơi lạ, ai quan tâm và biết chút đỉnh về xe thì sẽ biết nhiều chuyện hơn nữa. Mình nghĩ Niva và Jeep là 2 style khác nhau, những người chơi xe này cũng vậy.

Tập Lái
1/6/11
13
0
1
48
Zero Elevation nói:
HiepLQ nói:
Vụ này hơi lạ, ai quan tâm và biết chút đỉnh về xe thì sẽ biết nhiều chuyện hơn nữa. Mình nghĩ Niva và Jeep là 2 style khác nhau, những người chơi xe này cũng vậy.
Xe Niva và Jeep chỉ chung nhau là dòng xe có tuổi thọ và số lượng dùng lâu nhất ở VN thôi, còn thì khác chất hoàn toàn. Mình thấy Xe Jeep rất thích hợp với môi trường miền Nam (nắng - mưa), Còn Niva thích hợp với khí hậu miền bắc hơn (4 mùa).
Chơi xe công nhận cung phu và rất dễ nghiện, cuộc sống có thú chơi xe thật là tuyệt vời. Hy vọng sớm được ghi tên vào danh sách với các cụ Ô ép.

G9. confirmed
Hạng C
9/4/11
650
121
43
48
Bamvolang nói:
Zero Elevation nói:
HiepLQ nói:
Xe Niva và Jeep chỉ chung nhau là dòng xe có tuổi thọ và số lượng dùng lâu nhất ở VN thôi, còn thì khác chất hoàn toàn. <span style=""color: #ff0000;"">Mình thấy Xe Jeep rất thích hợp với môi trường miền Nam (nắng - mưa), Còn Niva thích hợp với khí hậu miền bắc hơn (4 mùa)</span>.
Chơi xe công nhận cung phu và rất dễ nghiện, cuộc sống có thú chơi xe thật là tuyệt vời. Hy vọng sớm được ghi tên vào danh sách với các cụ Ô ép.

Em thì nghĩ ngược lại ! Chẳng qua do hoàn cảnh Lịch sử để lại thôi.
Ngoài Bắc có 4 mùa thì cưỡi Jeep nó lảng mạn lắm, còn trong Nam mùa mưa mà cưởi Jeep thì vui phết, em đã từng mua 4 cái áo mưa phi Jeep từ Vũng Tàu về SG :D ai cũng phải ngạc nhiên nhìn mình như người ngoài hành tinh ấy :cool:

Hạng B2
11/5/11
478
1
18
bác này nói chí phải - niva thư sinh nho nhã, thì miền nam thích hợp vì nắng nóng, mưa nhiều... còn Jeep thì phong trần, thích hợp bốn mùa thay lá... miền bắc.
xe jeep tính cơ động cao
niva thì tính việt dã cao
còn gì nữa nào - mời các bác bàn luận rồi luận bàn đê. hehe

Hạng C
17/2/11
790
8
18
48
Trớt quớt
1. Niva có số lượng sử dụng ở VN tương đối ít, xuất hiện theo hàng LX về VN thập kỷ 80, đa phần sử dụng trong cơ quan nhà nước. Nói gì thì nói, Niva vẫn là 1 kiểu xe rẻ tiền nhưng p/p tốt. Niva là 1 chàng đa tài dưới vẻ bê ngoài nho nhã, lịch sự và hơi quê mùa. Niva sử dụng tốt trong mọi thời tiết nhưng không phù hợp với những trò off hạng nặng, Bắc Nam gì ở đây.
2. Thứ hai là Jeep, có số lượng khá nhiều ở miền nam VN theo chân lính Pháp, Mỹ và những chư hầu của họ từ những năm 5x. Bản thân Jeep có tuổi lớn hơn Niva ít nhất 30 năm. Hình ảnh Jeep gằn liền với quân đội và chiến trận, bởi vậy Jeep là những chiến binh gân guốc, bụi bặm - khác xa Niva.
3. Mình không biết cách diễn tả rõ nhưng theo mình nhận định những người chơi Jeep sẽ ko chơi Niva và ngược lại bởi cái đầu họ nghĩ khác nhau, quan điểm khác nhau dưới góc độ chơi xe.

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
HiepLQ nói:
Tính chiến đấu của bác cao quá, tung cước tùm lum, em xin nhận thua luôn từ đầu cho đỡ va chạm.
Nói thật em cũng chỉ quan tâm đến Niva chứ không có thích so sánh này nọ. Đặc biệt nếu so Niva với Jeep thì chẳng khác gì ngồi so sánh con bò với con trâu, không con bò nào kéo cày tốt như trâu nhưng cũng chả có con trâu nào cho sữa tốt như bò. Niva là một cái ô tô còn Jeep không phải thế-nó là một xe quân sự, vậy so để làm gì.

Hạng C
17/2/11
790
8
18
48
Các bác cho em hỏi tí, máy Niva nếu gắn lốc lạnh 508 có vấn đề gì ko? có người nói dc, có người nói nặng máy lắm. Các bác gắn lốc loại nào là vừa nhất? (em mới lượm dc 1 cái 508) help me