Tập Lái
26/2/21
7
4
3
33
sorento 2021.jpg

Chào các bác! ;););)

Em theo dõi rất nhiều năm nhưng giờ mới lập thớt đầu tiên để xin ý kiến tư vấn của các bác về xe cộ. Chuyện là em chuẩn bị sắm xe mới, mục tiêu hiện tại là SORENTO all new 2021. Dù đi xe cũng nhiều năm rồi, nhưng đây là lần đầu tiên em mua xe mới nên còn khá nhiều bỡ ngỡ cần được giải đáp. Các vấn đề lớn của em là như sau:

1, Nên lựa chọn bản máy XĂNG hay máy DẦU? Các cụ nhà em thì khoái máy XĂNG vì nghe máy DẦU cứ… kì kì. Em thì nghe nói máy DẦU bây giờ của KIA công nghệ rất tốt, bốc, không ồn như trước, không mùi như trước và cũng khá bền bì, tiết kiệm nhiên liệu :-bd. Cái này em cần các bác xác nhận hộ em có đúng ko :D Với lại vợ chồng em còn trẻ và thích đi du lịch, xe để ở bãi chứ không ở trong nhà, ngày đi làm thì ¾ đường là trên cao tốc thì theo các bác nên máy XĂNG hay máy DẦU??? o_Oo_O

2, Cần sắm thêm các phụ kiện gì khi đi kèm với xe? Phụ kiện mua trong hãng, hay mua ngoài? Địa chỉ mua ở đâu? Mẫu mã như thế nào? Các phụ kiện nên ưu tiên mua khi rinh xe về là gì? (ví dụ: cam hành trình, lót chân…) Nhờ các bác tư vấn hộ thằng em :D Em có dạo qua nhiều thớt để xem rồi nhưng muốn hỏi lại nữa cho chắc :p:p

3, Em nghe nhiều review tích cực có, tiêu cực có, nhưng sợ nhất là mấy vụ lỗi xe ngay sau khi bàn giao và sử dụng. Không biết thực hư ra sao, người thật việc thật trấn an cho thằng em với :eek::eek::eek:

4, Em ở Hà Nội thì nên mua ở showroom nào để được tư vấn nhiệt tình và loại trừ khả năng gặp sale ko có tâm. Tầm nay đặt xe thì chờ giao xe có lâu ko? Có bị “bia kèm lạc” không? :mad::mad::mad:

Đây là những thắc mắc lớn nhất cần các bác giải đáp để em thật sự quyết có xuống xác với SORENTO hay ko? Các bác gạch đá nhiều cho thằng em tỉnh ngộ. Em vodka với whiskey các bác :cool::cool::cool:

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: hattrickson and npt
11/6/11
156
928
93
Bản xăng thẳng tiến. Nhiều người hay nói máy dầu êm như xe xăng... thì mình cười nhẹ :). Cứ cái nào êm nhất là múc thôi, giá chênh lệch xăng dầu 1 năm cỡ bữa nhậu chứ mấy, quan trong nhất là ngừoi ngồi các ghế khác thoải mái nhất là ok : êm và thà hoàn toàn ko hôi còn hơn là khá êm và hôi chút xíu ko đáng kể!
-
Cứ đứng ngoài xe nổ máy: xe dầu tiếng máy to hơn xe xăng => chắc cú là âm thanh cũng vọng vào ca bin vài đề xi ben rồi đó.
Máy dầu: có mùi hôi (máy đời mới nên ít thật ít mùi dầu ) => có mùi là loại trừ, ai biết 1-3 năm sau nó hôi gần bằng xe ben hâhhah.
- máy dầu đầu ti vặn số đẹp đấy, hộp số 8 cấp hơn xăng 6 cấp đấy... nhưng cả hành trình: vợ con, gia đình... đều bị ồn 1 tẹo, hôi 1 chút suốt mấy năm trời: đánh đổi hay ko là quyền ngừoi mua kakkak, hóng gạch

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
27/5/18
190
173
43
40
máy dầu dc cái option ngập mặt, nhưng k đủ đánh đổi cho không khí dầu xộc vào khoang lái đâu bác ạ

Lấy máy xăng đi

Tập Lái
20/9/20
30
13
8
42
Ko hiểu ông Thaco nghĩ gì mà lại ưu ái cho bản dầu.
Bản xăng thiếu núm xoay, lẫy chuyển số vô lăng, hộp số có 6 cấp.
Thế giới chuyển sang dùng xe điện rồi mà mấy ổng cứ ép dân mình dùng xe dầu.

Tập Lái
20/9/20
30
13
8
42
Khuyên bác chủ sau khi chạy ổn ổn rồi thì lắp thêm cảnh báo điểm mù trên gương, cái này rất quan trọng mà sao về VN ông thaco bắt béng cmn mất. Xem Sò ở nước ngoài vẫn thấy có mà.

Tập Lái
16/2/16
45
113
33
54
Bản xăng thẳng tiến. Nhiều người hay nói máy dầu êm như xe xăng... thì mình cười nhẹ :). Cứ cái nào êm nhất là múc thôi, giá chênh lệch xăng dầu 1 năm cỡ bữa nhậu chứ mấy, quan trong nhất là ngừoi ngồi các ghế khác thoải mái nhất là ok : êm và thà hoàn toàn ko hôi còn hơn là khá êm và hôi chút xíu ko đáng kể!
-
Cứ đứng ngoài xe nổ máy: xe dầu tiếng máy to hơn xe xăng => chắc cú là âm thanh cũng vọng vào ca bin vài đề xi ben rồi đó.
Máy dầu: có mùi hôi (máy đời mới nên ít thật ít mùi dầu ) => có mùi là loại trừ, ai biết 1-3 năm sau nó hôi gần bằng xe ben hâhhah.
- máy dầu đầu ti vặn số đẹp đấy, hộp số 8 cấp hơn xăng 6 cấp đấy... nhưng cả hành trình: vợ con, gia đình... đều bị ồn 1 tẹo, hôi 1 chút suốt mấy năm trời: đánh đổi hay ko là quyền ngừoi mua kakkak, hóng gạch
- Ngồi trong cabin xe dầu bản 2016 đã không khác mấy so với máy xăng rồi! Chị em phụ nữ thì rất ít người phân biệt hay để ý đến chuyện ồn hay không, chỉ thấy phụ nữ nhà mình (mẹ, vợ, con gái, chị, em bảo là chỉ thấy xe êm thôi). Sang đến động cơ smart stream của bản 2021 thì thật sự ngạc nhiên về độ yên tĩnh của nó (mình chạy sò dầu 2016 được 5 năm, sò dầu 2021 được 10 ngày)
- Còn mùi hôi, thì thực sự là không đáng kể nếu dùng dầu 0,001s ở bản 2016, sang bản 2021 thì thực sự ngạc nhiên là chả còn mùi dầu nữa!
- một điểm cơ bản nhất khi mình thích dùng máy dầu 2.2 của hyundai và kia, chính là nó có moment xoắn lớn gần nhất phân khúc và không hề có độ trễ, đặc biệt là với động cơ 2021! Giá trị của nó khi chạy trên đường, vượt xe khác nhất là container mới thấy rõ!
Nhưng thôi, cái vụ đó hoàn toàn do cảm nhận của từng người! Chuyện máy dầu hay xăng thảo luận rất nhiều rồi, quan trọng nhất là ý thích và nhu cầu của từng người thôi. Riêng với mình, nếu dùng máy xăng, thì không chọn kia hay hyundai!