Hạng B2
9/11/07
225
1
18
Các bác cho em hỏi tý .
Hôm rồi đi thay dầu máy , vào gara chú thợ bảo leo lên cầu ( Cao khoảng 50Cm ) - các lần trước em toàn chui vào cầu nâng , nhưng hôm đó đông khách quá phải leo lên cầu bê tông . Lúc xe bắt đầu leo lên dốc cầu , đầu xe chổng ngược lên chẳng nhìn thấy gì cả , chú thợ xi nhan mà em phải leo lên . leo xuống 3 lần mới vào nổi ( Vì cái rãnh ở giữa rộng lắm , mỗi bên báng xe chỉ dư chừng 10Cm thôi ) lệch lái một tý là rơi xuống hố . Các bác có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp , lúc leo lên phải thò cổ ra ngoài nhìn hay làm như thế nào , vì nhìn qua kính lái chỉ thấy trần nhà thôi hà .

Hạng D
4/3/08
1.054
2.134
113
53
Thủ Đức
RE: Leo xe lên cầu thay dầu , căn như thế nào ?

Bằng lái B1 mà sao yếu thế, vậy khi đi thi vào hình như thế nào. Đùa vậy thôi, ăn thua là do kinh nghiệm của bạn còn non, cứ ướpc chừng độ rộng của xe và cầu dẫn là ok ngay mà

Tập Lái
29/2/08
6
0
0

Thường khi làm cầu thì họ cũng tính đủ bề ngang cho các loại xe, đồng thời với sự ước lượng của bạn =>chắc chắn đủ cho xe mình rồi thì bạn chỉ cần canh 1 bánh sở trường thôi. Ví dụ như bạn thường canh bánh bên tài chính xác nhất, bạn canh mép phía trong rãnh giữa cách khoảng 10cm (thậm chí nhỏ hơn cũng được nếu bạn tin vào độ chính xác của mình) và canh xe - cầu thật thẳng và ... lên luôn một ga , vấn đề còn lại là ... hên xui !
Nói đùa bạn tý cho vui chứ bạn theo đúng quy trình đó thì chắc chắn là sẽ lên một cách an toàn và thoải mái. Sau khoảng 3-5 lần thì quá ... nhuyễn !
(Tình huống xấu nhất thì cũng đã có ... bảo hiểm !)

Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com

Khi làm cầu thì hay có đoạn đường thẳng phía trước ( vì khi lên dốc cầu thường ngắm trời mây ), quen thì ko nói làm gì nhưng lạ là bác phải căn thẳng lái và hạ kính thò đầu ra quan sát mà lên - trông thì hơi ghê nhưng căn thẳng là ngon hết, cái này do em cẩn thận hay để xe trên cầu (có mái che) ở CQ, kỹ tý nhưng khá sạch xe.

Hạng C
12/2/08
551
459
63
SAI GON

bởi vậy mới có chuyện "vào cầu" đó bác

Hạng B2

Trích đoạn: lamseico
Các bác cho em hỏi tý .
... Các bác có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp , lúc leo lên phải thò cổ ra ngoài nhìn hay làm như thế nào , vì nhìn qua kính lái chỉ thấy trần nhà thôi hà .
Bác nên căn bên lái dễ hơn,hạ kính xuống( Có gì con nghe tiếng người xinhan)
Chú ý chân ga hợp lý-Iem đã chứng kiến có bác lên cầu, căn chính xác, nhưng khi lên, lại mát ga quá, kết quả là con vợ 2 cao hứng, nhoài hẳn 2 bánh trưởc ra khỏi cầu, chổng mông lên trời!:D
Thượng sách nhất: Đưa chìa khóa cho chủ hàng ( Thường chủ hàng là bít lái, nhớ test lại)và nói :
-Bác đánh xe lên giùm đê! Bằng của tui là bằng quốc tế- Ở bển-không có học ba cái vụ lái xe lên cầu à ...

Iem té đây....

Hạng D
25/8/06
1.341
390
83

Bác highway , em chuyên môn làm kiểu bác , vô rửa xe là cười te tét với mr xếp rửa xe : anh cho lên dùm em cái , em không quen cầu này sợ bị ... rớt :D

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83

Kiếm cái cầu rửa xe,lên xuống vài lần cho quen đi bác. Lái xe mà không dám lên cầu,người ta cười cho đó.
Kinh nghiệm là đánh xe cho thẳng ,rãnh cầu nằm giữa xe, trước khi bò lên bằng số 1,chạy nhẹ ga. Nếu có người signal thì đánh nhẹ tay lái theo signal. Nếu cầu nghiêng (hay dùng cho rửa xe) thì nhớ kéo chặt thắng tay,để số trước khi tắt máy (MT)..!

Hạng C
18/5/07
524
4
18
53

Khi lên cầu rửa xe cần phải cho xe căn chính giữa, vì nếu bác đi chính giữa thì 2 bánh xe đều cân 2 bên, ko sợ lọt bánh bên nào cả. Vấn đề là làm thế nào để biết xe vào chính giữa!
Cách em thường làm là: Căn giữa xe của mình với giữa của cầu, có nghĩa là nếu phần giữa xe của mình thẳng với phần giữa của cầu thì 2 bánh sẽ căn đều 2 bên. Vậy vị trí nào là giữa xe của bác? chính là cái cần số. Bác cứ căn cái cần số vào giữa rãnh của 2 cầu là đảm bảo lên cầu trông rất prồ :D:D