Hạng B2
15/9/06
421
28
28
RE: Leo xe lên cầu thay dầu , căn như thế nào ?

Trích đoạn: lamseico

Cám ơn các bác đã nhiệt tình chỉ bảo , nói thật đưa vấn đề này lên cũng hơi ngượng vì em cầm lái cũng được hơn 2 năm rồi , xe em đi được hơn 5 vạn rồi , nhưng nhiều khi có những việc tưởng chừng như đơn giản nhưng chưa làm bao giờ vẫn thấy khó .

Bác căn hàng lốp phải đi,hồi mới lấy bằng lái xe tôi không biết căn đường bên phụ nên khi thuê xe matis tập lần đầu tiên tôi lấy 1 viên gạch vạnh 1 đường thẳng từ bánh sau đến bánh trước rồi kéo dài thêm ra phía trước làm vệt bánh xe(lấy mép ngoài nhé)rồi vào xe ngồi xem cái vạch đó nằm ở đâu trên gạt nước,bác quen ngồi mỗi xe của bác nên dễ,còn nếu đi xe khác bác lại phải căn theo kiều khác

Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com

Trích đoạn: Belar

Ý tui là khi dừng , phải gài số nào để chống trôi xe. Ví thử như xe 2B, khi đạp đề không nổ bác phải để số 1 sau đó chạy có trớn bác mới vào số 2 được. Nếu để số 2, 3 thì có khi đẩy xe thì bánh trượt mà không quay. Vì vậy, nếu gài số khi dừng trên đốc cầu là để số nào:1, 2, 3,... (dĩ nhiên vẫn phải dùng thắng tay rùi)
Mình trả lời lại một lần nữa thắc mắc của bác:
Khi bác đỗ xe trên cầu dốc ( đương nhiên là tắt máy ) thì phần đầu xe cao và xe có xu hướng trôi lùi, do đó vẫn để thẳng lái - kéo chặt phanh tay - đưa cần số về số 1 và tắt máy, khi đó bánh chủ động sẽ ko quay lùi được và giữ cho xe ko trôi nếu phanh tay có ko ăn.

Hạng D
25/11/07
1.116
0
0
43
Irac

kinh nghiệm là hạ kính xuống, thò đầu ra cho chắc bác ạh;)

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83

Thật ra ,trong đa số trường hợp, "nhà cầu" sẽ có 1 cục chèn bánh xe. Tuy nhiên, khi đậu xe trên cầu dốc, kéo thắng tay và cài số 1 là thói quen,đừng bao giờ quên trước khi ...buông chân thắng..!

Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên

Trích đoạn: lamseico

Cám ơn các bác đã nhiệt tình chỉ bảo , nói thật đưa vấn đề này lên cũng hơi ngượng vì em cầm lái cũng được hơn 2 năm rồi , xe em đi được hơn 5 vạn rồi , nhưng nhiều khi có những việc tưởng chừng như đơn giản nhưng chưa làm bao giờ vẫn thấy khó .

Em quả thực là cứ phi lên thôi nên không chắc là căn kiểu gì, nhưng có lẽ nếu phải căn thì nên nhằm cho cái rãnh của cầu giữa xe thì sẽ chuẩn? :)

Hạng C
22/2/08
777
1
18
TP. Cần Thơ

Trích đoạn: WHITE TIGER

Trích đoạn: Belar

Trường hợp cầu dốc thì nên để số 1 hay số cao nhất hả các bác

Ối xời,đi chậm hay lên dốc thì phải dùng số thấp(số 1 hoặc số 2) ,trong trường hợp này là lên cầu rửa xe.Còn số cao là dùng đi đường trường để đỡ tốn nhiên liệu(số 5) chứ không phải để leo dốc

yeah yeah, bác này hơi bị gà...hehehe. sr bác nhé

Hạng B2
9/11/07
225
1
18

Ngày xưa khi chưa cầm lái và chưa học lái , đi đường mấy bác tài già cứ dạy là căn tim đường thì nhìn vào cái mấu của cẩn gạt nước , chiếu thẳng ra phía trước là tim đường , nhưng em thấy hình như không đúng và rất khó căn , nói thật sau này lái chủ yếu lấy theo cảm giác xe là chính , nhiều lúc có thời gian đâu mà nghía . Nhưng thú thật lần đầu tiên khi leo lên cầu thay dầu ( Mà cầu cao , dốc tệ ) tự nhiên đang ngắm cái rãnh phía trước đầu xe mới leo lên thấy mất tiêu , chỉ nhìn thấy trần nhà cũng hoảng , đi tiếp thì không biết trúng hay trật , đỗ lại thì xe trôi ngược . Cũng may là em thạo bài đợ côn khi dừng xe giữa dốc rồi chứ không thực hành lại bài đềpa lên dốc như lúc đi thi thì ngượng chết . Lần hai em phải lùi ra xa , ngắm đúng tim xe và rãnh , lấy thẳng lái rồi mới leo lên ( Nhưng cũng không được tự tin lắm )

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM

Trước khi vào cầu thì phải thẳng xe đã, chưa thẳng xe thì cứ leo xuống căn lại. bác đừng sợ quê, chủ động căn cho ngay xe là việc mà tất cả các tài xế chuyên nghiệp phải làm. Khi đã ngay xe rồi thì xe 4 chỗ hay 25 chỗ đều lên cầu dễ dàng.
Bằng E lên cầu cũng có lúc được lúc không mà.

Hạng B2
9/11/07
225
1
18

Ủa , nhìn gương thì nhìn thấy cái gì hả bác , lúc xe mới bắt đầu leo lên dốc cầu , nhìn kính lái thì thấy trần nhà , còn nhìn gương thì có thấy gì ngoài hai cái lốp sau đâu .!.!.!.!