Hạng B2
9/11/07
225
1
18
RE: Leo xe lên cầu thay dầu , căn như thế nào ?

Cám ơn các bác đã nhiệt tình chỉ bảo , nói thật đưa vấn đề này lên cũng hơi ngượng vì em cầm lái cũng được hơn 2 năm rồi , xe em đi được hơn 5 vạn rồi , nhưng nhiều khi có những việc tưởng chừng như đơn giản nhưng chưa làm bao giờ vẫn thấy khó .

lhk
Hạng B1
18/2/08
60
0
6

Em cũng giống như bác chạy xe hơn 2 tháng, xe đi hơn 2,000km mà cứ mỗi lần rửa xe là giao chìa khóa cho thợ chạy lên cầu, đậu xe thì hay nhờ người khác làm giùm. Đã cùng với bác yeuxehoi đề nghị anh em OS mở lớp dạy http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=776858&mpage=4

Hạng C
31/8/07
880
6
18

Trích đoạn: Mr.Thiet

Kiếm cái cầu rửa xe,lên xuống vài lần cho quen đi bác. Lái xe mà không dám lên cầu,người ta cười cho đó.
Kinh nghiệm là đánh xe cho thẳng ,rãnh cầu nằm giữa xe, trước khi bò lên bằng số 1,chạy nhẹ ga. Nếu có người signal thì đánh nhẹ tay lái theo signal. Nếu cầu nghiêng (hay dùng cho rửa xe) thì nhớ kéo chặt thắng tay,để số trước khi tắt máy (MT)..!
Trường hợp cầu dốc thì nên để số 1 hay số cao nhất hả các bác.

Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com

Trích đoạn: Belar

Trường hợp cầu dốc thì nên để số 1 hay số cao nhất hả các bác.
Lên cầu cũng giống như lên dốc thôi bác, tuy nhiên do bác phải căn thẳng lái nên chắc xe ko còn đà, thế nên mình thường về số 1 bò từ từ lên cho chắc. Còn các bác quen đường vào mà còn đà thì mình nghĩ là lên tốt - chú ý đừng để tụt bằng cách kéo chặt phanh tay và cài số 1.

Tập Lái
29/2/08
6
0
0

Trường hợp cầu dốc thì nên để số 1 hay số cao nhất hả các bác

Pác Belar hỏi zậy là sao hè ?
Đã nói số 1 thì cứ để số 1 đê, sao lại để số cao, dễ hiểu nhầm lắm đấy. Pác mà lên được B2 (3 sao) thì cũng hay đấy, hay có quen biết gì 0 dé
HEHHEHEHEHEH

Hạng C
3/8/05
614
7
18
Hà Nội

Cứ mở cửa thò đầu ra cho nó chuẩn bác ạ, đến lúc lùi vào chuồng em còn chả tin gương lược gì hết, toàn thò cổ ra ngắm thôi . Lên cầu em lên phát đầu tiên ăn luôn căn bản là cảm nhận được vị trí bánh bên tài lên chuẩn, chả lẽ bên kia lại ko chuẩn

Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn

Chắc bác Lamseico chưa quen ấy thôi , chứ không khó lắm đâu !
Lúc cách cầu còn khoàng 4-5 m bác lấy tay lái sao cho thân xe thẳng hàng với cầu rửa, cài số 1 ( hoặc 2 ) tiến từ từ, khoảng cách còn 2m, bác nghiêng qua phải 1 chút quan sát khoảng khe hở của cầu rửa nằm lọt giữa mũi xe, cứ thế mà tiến lên, đầu xuôi thì đuôi lọt tuốt hà ! :D
Đến khi quen rồi bác chả cần phải mở kiếng xuống hoặc nghiêng người nữa, cứ nhíu mài một phát thì cầu cao đến đâu cũng leo tuốt luốt hết ! :D

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53

Quay kính bên tài xuống và thò đầu ra canh bánh trước và bánh sau thẳng hàng ngay giữa đường lên bên trái của cầu và từ từ bò lên là ok thôi, để khi mở cửa có đường mà xuống xe . hôm bữa mình đi rửa xe, khi lên thì ok nhưng khi xuống do lơ đễnh bánh trước chưa xuống chưa hết mà mình đánh lái để quay đầu, thế là nghe "Rầm". May mà chỉ trầy cản trước chút thôi.

Hạng C
31/8/07
880
6
18

Ý tui là khi dừng , phải gài số nào để chống trôi xe. Ví thử như xe 2B, khi đạp đề không nổ bác phải để số 1 sau đó chạy có trớn bác mới vào số 2 được. Nếu để số 2, 3 thì có khi đẩy xe thì bánh trượt mà không quay. Vì vậy, nếu gài số khi dừng trên đốc cầu là để số nào:1, 2, 3,... (dĩ nhiên vẫn phải dùng thắng tay rùi)
Trích đoạn: hungpd2007

Pác Belar hỏi zậy là sao hè ?
Đã nói số 1 thì cứ để số 1 đê, sao lại để số cao, dễ hiểu nhầm lắm đấy. Pác mà lên được B2 (3 sao) thì cũng hay đấy, hay có quen biết gì 0 dé
HEHHEHEHEHEH

Last edited by a moderator:
Hạng B2
15/9/06
421
28
28

Trích đoạn: Belar

Ối xời,đi chậm hay lên dốc thì phải dùng số thấp(số 1 hoặc số 2) ,trong trường hợp này là lên cầu rửa xe.Còn số cao là dùng đi đường trường để đỡ tốn nhiên liệu(số 5) chứ không phải để leo dốc