Full Sinopharm
25/12/09
2.702
33.325
113
Mình rất thông cảm, và cho rằng nhu cầu có sổ là chính đáng.
Nhưng phải hiểu rõ, mấu chốt của việc vì sao không có sổ.
Lỗi Nova hay không không còn quan trọng, mà vấn đề là căng bandroll vô ích, do khúc mắc vượt quá tầm xử lý của Nova và của UBND TP.
Ù móa, thằng Nova nó cũng đang xoắn rái lên làm sổ chứ nó có muốn nhây đâu mà chửi, mà dằn xé nó suốt! :D
Ngoài Đà nẽng thằng Cocobay cũng xoắn rái lên trả Lãi chứ có nhây đâu mà chửi nó... mà cái lãi đó ngoài tầm tay của nó chứ... :D
Du lịch chết cả thế giới có phải do nó đâu:D

Hạng C
7/10/19
543
913
93
38
Ngoài Đà nẽng thằng Cocobay cũng xoắn rái lên trả Lãi chứ có nhây đâu mà chửi nó... mà cái lãi đó ngoài tầm tay của nó chứ... :D
Du lịch chết cả thế giới có phải do nó đâu:D
"Trong bài Nuôi lợn thời bao cấp, sách Chuyện thời bao cấp (NXB Thông tấn xuất bản, 2017) tác giả Hiệu Minh cho biết những năm 1960, nhà ai nuôi lợn phải đăng ký với chính quyền. Thịt mua bán đều phải làm đơn trình báo rồi nộp thuế khá cao. Lợn mình bỏ tiền ra mua, nuôi bằng nước gạo và cám nhà mình, nhưng thuộc sở hữu nhà nước.

Chẳng ai dại gì đi nộp thuế vài đồng một đầu lợn, trong khi cả con lợn chỉ được vài chục đồng. Thế là có chuyện thịt lợn trộm, đủ kiểu, đủ bài."

Đọc mấy bài thời bao cấp chắc ai cũng cười, nhưng nhìn com trong topic này em thấy còn buồn cười hơn.
Chủ đầu tư bán chung cư cam kết 1-2 năm là sẽ ra sổ hồng, có trong hợp đồng luôn. Thậm chí nhà nước ra luật ai chậm ra sổ hồng sẽ phạt
Ko ra sổ hồng chủ yếu do họ ko đóng tiền, xây sai quy định. Họ làm sai. Và cư dân đứng lên đấu tranh.
Nhưng trong cái xã hội của những con lừa thì con nào cấp tiến đấu tranh giành quyền lợi chính đáng cho mình sẽ bị chê cười.
Có nơi nào trên trái đất này những người đấu tranh cho quyền lợi của mình đã được ký trong hợp đồng lại bị gọi là tham lam ko nhỉ?

Hạng D
29/3/17
2.949
9.299
143
Đọc mấy bài thời bao cấp chắc ai cũng cười, nhưng nhìn com trong topic này em thấy còn buồn cười hơn.
Chủ đầu tư bán chung cư cam kết 1-2 năm là sẽ ra sổ hồng, có trong hợp đồng luôn. Thậm chí nhà nước ra luật ai chậm ra sổ hồng sẽ phạt
Ko ra sổ hồng chủ yếu do họ ko đóng tiền, xây sai quy định. Họ làm sai. Và cư dân đứng lên đấu tranh.
Nhưng trong cái xã hội của những con lừa thì con nào cấp tiến đấu tranh giành quyền lợi chính đáng cho mình sẽ bị chê cười.
Có nơi nào trên trái đất này những người đấu tranh cho quyền lợi của mình đã được ký trong hợp đồng lại bị gọi là tham lam ko nhỉ?
Cái chữ in đậm là sai cả định nghĩa và nguyên nhân.

Với nước tư bản có luật BDS hình thành cả trăm năm thì ko nói. Còn VN hình thành khoảng 10 năm trở lại đây thì doanh nghiệp không phải là người có lỗi nhé bác. Pháp lý do mấy ông nhà nước mới mà nguyên nhân ngọn ngành, ỗng mà ko duyệt thì thằng doanh nghiệp nào dám xây?? Bác thử xây thêm 1 lầu nhà bác xem, coi trong bao lâu thằng quản lý đô thị xuất hiện. Suy nghĩ như chữ in đậm thì cứ bắt con nít đứng phơi nắng biểu tình cũng chả được tích sự gì đâu!

Vậy giữa mua căn hộ xây sẵn có sổ và căn hộ chưa xây, chưa có sổ, bác chọn cái nào nếu bác cho là mình tôn trọng đồng tiền xương máu mình làm ra thưa bác?

• Like
Reactions: Thỏ Con 18
Hạng D
29/3/17
2.949
9.299
143
Đấu tranh là đúng không sai trong xã hội này. Nhưng anh đấu tranh vào cũng cái sai của nhà nước thì anh chỉ mất time và không giải quyết được vấn đề vì đó là những vấn đề sai phạm từ kẽ hỡ của luật. ==> điển hình vụ thủ thiêm, có ra Hà nội thì cũng ngót 10 năm rồi đó!

Đấu tranh là đúng nhưng ôn hoà, chứ không phải kiểu đấu tranh để nói cả thiên hạ là thằng CDT này là lừa đảo, đừng có mua nó? vậy đó có phải là đấu tranh. ==> hiểu sai vấn đề, cứ nghĩ ko sổ là do lỗi CĐT, nếu biết CĐT tệ vậy sao ngày xưa vẫn cắm đầu mua?

Tôi còn nhớ 1 nhóm cư dân lexington còn kéo mấy đứa nhỏ đứng trước event dự án của Nova la hét== > vậy là đấu tranh hay ăn vạ?

Cuối cùng 2 năm rồi, mấy anh đó có thấy hiệu quả ko??? Hãy xử dụng đồng tiền thông minh hoặc bổ sung kiến thức về luật! Các anh sẽ thấy nhẹ nhàng hơn!

Hạng D
26/8/05
3.832
23.845
133
"Trong bài Nuôi lợn thời bao cấp, sách Chuyện thời bao cấp (NXB Thông tấn xuất bản, 2017) tác giả Hiệu Minh cho biết những năm 1960, nhà ai nuôi lợn phải đăng ký với chính quyền. Thịt mua bán đều phải làm đơn trình báo rồi nộp thuế khá cao. Lợn mình bỏ tiền ra mua, nuôi bằng nước gạo và cám nhà mình, nhưng thuộc sở hữu nhà nước.

Chẳng ai dại gì đi nộp thuế vài đồng một đầu lợn, trong khi cả con lợn chỉ được vài chục đồng. Thế là có chuyện thịt lợn trộm, đủ kiểu, đủ bài."

Nova sai lè.
Nhiệm vụ Nova là làm thủ tục cấp sổ cho dân. Tới nay không có sổ, không thể phủ nhận trách nhiệm của Nova.

Các anh đấu tranh, đòi sổ là đúng.
Các anh muốn Nova làm gì? Muốn Nova đóng tiền đất để hoàn thành thủ tục cấp sổ, đúng không?
Nova nhiều lần trình bày trên báo là họ chỉ còn vướng chút đất công xen kẹt, họ muốn đóng, họ cam kết sẽ đóng theo định giá Nhà nước khi có chủ trương, chỉ cần giải quyết cấp sổ bây giờ để dân thôi kiện.
Nhưng TP không định giá được, không cho đóng, vì không có hướng dẫn định giá cho trường hợp đất công xen kẹt đã giao sai quy định, cũng không cho cấp sổ trước đóng sau, vì không được phép.

Chính vì vậy, mình cho rằng, việc căng bandroll chả giải quyết được gì, vì mấu chốt vấn đề không nằm ở Nova hay UBND TP HCM, mà ở Thủ Tướng CP. Phải có Nghị định hay Thông tư hướng dẫn gỡ khúc mắc.

Có ai nói các anh tham làm hay sai trái gì đâu mà nhảy lên thế! :D

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: DMG
Hạng D
29/3/17
2.949
9.299
143
Ở đâu cũng có người nọ người chai, nhưng dân thích đấu tranh thì ở đâu cũng có, gốc gác thuường xuất phát từ bake, và thuường là người lần đầu sở hữu căn hộ, cũng lần đầu sống được môi trường văn minh, tiếng nói được coi trọng... Nên tưởng mình đã lên 1 tầm cao mới!

Đa phần những người đấu tranh là những người có nhiều time và thích đọc luật lý thuyết, còn về thực tiễn và quy chế thì quên mất, google ko có để kiếm đọc :(

Hạng D
16/5/17
1.824
2.933
113
Ở đâu cũng có người nọ người chai, nhưng dân thích đấu tranh thì ở đâu cũng có, gốc gác thuường xuất phát từ bake, và thuường là người lần đầu sở hữu căn hộ, cũng lần đầu sống được môi trường văn minh, tiếng nói được coi trọng... Nên tưởng mình đã lên 1 tầm cao mới!

Đa phần những người đấu tranh là những người có nhiều time và thích đọc luật lý thuyết, còn về thực tiễn và quy chế thì quên mất, google ko có để kiếm đọc :(
vậy a xem Ba Son nhé :D

Hạng D
29/3/17
2.949
9.299
143
An tâm là từ năm 2018 trở đi các dự án sẽ rất lâu mới có sổ, còn muốn sống yên bình hay cầm biểu ngữ đứng đường la hét là do quyết định của mỗi người.

Các dự án có sổ sớm thuường là đất đứng tên "cá nhân" không nằm trong các trục đường đẹp như của KHang Điền và Điền Phúc Thành, thì chắc chắn sẽ ra sổ nhanh, hoặc 1 vài dự án của CDT nước ngoài. Nên các bác nên cân nhắc nếu tâm lý hay bất an thì lựa mấy cái tên trên mà mua.

Còn lại là nova, vinhome là chắc chắn lâu rồi đó!