Thảo Luật Chung Mẫu nhà đẹp!

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
3/4/11
52
0
0
HC2006 nói:
em nghe bác Hoàng Gia nói mà sợ quá, không lẽ nhà nào mái bê tông cũng thấm hả bác?
Em nói sai chỗ nào các bác bỏ qua! Vì em không phải dân chuyên! Qua bao lần nhà em rồi, bê tông mà xử lý không tốt thì nứt và thấm là chuyện tất yếu! Nhà em có cái biệt thự vườn ở quận 6,tầng mái làm cái hồ nuôi cá nhằm mát hết khu nhà, nhưng không lau sau thị nước nó dột tỏng tỏng!

Hạng B2
20/8/11
137
46
28
phongluu nói:
Langtugia1988 nói:
Dinh.REAL nói:
1 là thuê 1 kts thật chuyên nghiệp, còn ko cứ đi vòng vòng mấy khu biệt thự, nhà nào xây đẹp mình copy
:D
Copy đưọc cái vỏ ( bề ngoài ) rồi ruột gan bên trong ( là cái dích thực mình thụ hưởng ) thì tự chế hả bác ???
Em lấy làm lạ là nhiều Bác xây cái nhà không hề có ý dịnh thuê KTS thiết kế mà toàn di vòng vòng chụp mấy cái mẫu nhà mình ưng ý rồi mang về dưa cho thầu áng chừng xây theo ....
Dến khi xong xuôi , về cái nhà ở rồi mới biết là dở thì cũng dã muộn rồi .....
Căn nhà mình ở dâu chỉ có cái hinh dáng không dâu bác ..nó còn bao gồm biết bao công năng bên trong mà KTS có thể giúp Bác phát huy 1 cách tối da .....
Vài lời cùng bác chủ .....
Định nói thì Bác này đã nói trước .:D
Tôi thật sự ngạc nhiên khi chủ thớt có ý định thật tâm huyết cho căn nhà lại chọn phương án xây theo .... hình như vầy ???
Với 1 ý định nghiêm túc và với số tiền vài tỷ cho việc xd mà chỉ cần xem hình rồi quyết cho thợ xây thì quả là dũng cảm ....:cool:
Đó là chưa nói tới việc lãng phí rất lớn khi thi công mà kg có TK chi tiết , Mặc dù kg còn làm nghề XD nhưng với kinh nghiệm cá nhân tôi thật lòng khuyên bác chủ nên nghĩ kỹ và tham khảo thêm về kinh nghiệm xây nhà của các bác khác trong hội .
Thưa bác, nhiều chủ nhà kêu cai đến chỉ mẫu, cai kiếm đại vài tên Kiến Cọp là xong. Người Vịt mờ, xài Laptop vài ba ngàn, nhưng mua Win vài trăm thì chối. Xây biệt thử vài ba tỷ, thuê KTS trăm bạc ngán.

Hạng D
20/12/09
1.169
7.862
113
lehuynhthaibao nói:
phongluu nói:
Langtugia1988 nói:
Dinh.REAL nói:
1 là thuê 1 kts thật chuyên nghiệp, còn ko cứ đi vòng vòng mấy khu biệt thự, nhà nào xây đẹp mình copy
:D
Copy đưọc cái vỏ ( bề ngoài ) rồi ruột gan bên trong ( là cái dích thực mình thụ hưởng ) thì tự chế hả bác ???
Em lấy làm lạ là nhiều Bác xây cái nhà không hề có ý dịnh thuê KTS thiết kế mà toàn di vòng vòng chụp mấy cái mẫu nhà mình ưng ý rồi mang về dưa cho thầu áng chừng xây theo ....
Dến khi xong xuôi , về cái nhà ở rồi mới biết là dở thì cũng dã muộn rồi .....
Căn nhà mình ở dâu chỉ có cái hinh dáng không dâu bác ..nó còn bao gồm biết bao công năng bên trong mà KTS có thể giúp Bác phát huy 1 cách tối da .....
Vài lời cùng bác chủ .....
Định nói thì Bác này đã nói trước .:D
Tôi thật sự ngạc nhiên khi chủ thớt có ý định thật tâm huyết cho căn nhà lại chọn phương án xây theo .... hình như vầy ???
Với 1 ý định nghiêm túc và với số tiền vài tỷ cho việc xd mà chỉ cần xem hình rồi quyết cho thợ xây thì quả là dũng cảm ....:cool:
Đó là chưa nói tới việc lãng phí rất lớn khi thi công mà kg có TK chi tiết , Mặc dù kg còn làm nghề XD nhưng với kinh nghiệm cá nhân tôi thật lòng khuyên bác chủ nên nghĩ kỹ và tham khảo thêm về kinh nghiệm xây nhà của các bác khác trong hội .
Thưa bác, nhiều chủ nhà kêu cai đến chỉ mẫu, cai kiếm đại vài tên Kiến Cọp là xong. Người Vịt mờ, xài Laptop vài ba ngàn, nhưng mua Win vài trăm thì chối. Xây biệt thử vài ba tỷ, thuê KTS trăm bạc ngán.
Ước gì dân Việt ai cũng nghĩ được như bác

Tối nay ngồi tập lại bài " Ước gì " của Mỹ Tâm

Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113
Mẫu 3 hình như là mẫu nhà trong phim Ngôi nhà hạnh phúc phiên bản VN đó bác chủ

Chi hội phó OTC
10/7/07
2.112
0
36
Sai Gon
Hoàng Gia nói:
HC2006 nói:
em nghe bác Hoàng Gia nói mà sợ quá, không lẽ nhà nào mái bê tông cũng thấm hả bác?
Em nói sai chỗ nào các bác bỏ qua! Vì em không phải dân chuyên! Qua bao lần nhà em rồi, bê tông mà xử lý không tốt thì nứt và thấm là chuyện tất yếu! Nhà em có cái biệt thự vườn ở quận 6,tầng mái làm cái hồ nuôi cá nhằm mát hết khu nhà, nhưng không lau sau thị nước nó dột tỏng tỏng!

Hiện tại có rất nhiều sp chống thấm tiêu chuẩn cao ( thường sử dụng cho hồ bơi, tường vây tầng hầm, mái sân thượng...) nên cũng không đáng lo nếu thi công đúng quy cách và đảm bảo đúng các hướng dẫn của nhà cung cấp. Thường loại quét hay lăng bằng chất lỏng phụ thuộc nhiều vào tay nghề thợ nên một số ct cao cấp sử dụng chống thấm dạng tấm phủ để đảm bảo tính đồng nhất, tăng hiệu quả chống thấm.:)

Tập Lái
25/10/10
33
0
6
tonjohn nói:
lehuynhthaibao nói:

Thì cũng tại vì có một số bác KTS chỉ copy & paste từ công trình này sang công trình khác, đâu có chịu đầu tư nhiều thời gian - công sức - trí não để sáng tạo một ít cho cái công trình sau nó đặc biệt hơn một chút so với những cái trước đó mà vẫn đòi tiền thù lao cao ngất ngưởng; bởi vậy mới có một số bác chủ nhà cho cai thầu "mần" luôn công việc của bác KTS, vì sáng tạo mới thì khó, chứ copy thì dễ ợt hà, cai thầu làm ngon lành cành đào ... [:O]

Hạng B2
16/11/06
233
2
18
44
Papillon nói:
tonjohn nói:
lehuynhthaibao nói:

Thì cũng tại vì có một số bác KTS chỉ copy & paste từ công trình này sang công trình khác, đâu có chịu đầu tư nhiều thời gian - công sức - trí não để sáng tạo một ít cho cái công trình sau nó đặc biệt hơn một chút so với những cái trước đó mà vẫn đòi tiền thù lao cao ngất ngưởng; bởi vậy mới có một số bác chủ nhà cho cai thầu "mần" luôn công việc của bác KTS, vì sáng tạo mới thì khó, chứ copy thì dễ ợt hà, cai thầu làm ngon lành cành đào ... [:O]
Em không nghĩ copy là dễ. KTS hay ngành nghề nào cũng vậy, ai làm chuyên môn cũng copy, nhưng copy ở đây là áp dụng các kinh nghiệm thực tế, đúc kết từ trước của bao nhiêu thế hệ, cách gọi chính xác là "Professional Re-use", khác hoàn toàn với "Copy" kiểu vô tri. Cai thầu làm gì hiểu kiến trúc mà copy, bác cứ thử bỏ tiền tỷ ra giao cho thầu làm 1 lần là rõ ý em à.

Hạng B1
3/4/11
52
0
0
Vấn đề thời sự đây! KTS thực ra thời giờ cũng ít khi đầu tư suy nghĩ dùm gia chủ lắm. Không có nhiều nhiệt huyết, chạy theo tiền là xu hướng. KTS có tâm đếm trên đầu ngón tay! mà em thì không biết phân biệt đâu các anh KTS trên đầu ngón tay kia, cho nên em phải làm công tác tìm kiếm ý tưởng, sau đó là truyền đạt lại cho KTS, KTS này sẽ phân tích và hiện thực hoá ý tưởng của em!
Tất cả những gì em đang post là cách tìm ý tưởng chứ không phải bê nguyên khuôn! Mong là các bác nhà ta hiểu cho em!

V2 confirmed
Hạng B2
17/8/05
207
3.920
93
otosaigon.com
Hoàng Gia nói:
nvquangcm nói:
Hy vọng bác chủ chọn mẫu 1 giống em, mẫu 2 rối quá, còn mẫu 3 hiện đại ở đất SG chắc hơi nóng...
Em cũng đang thắc mắc là vật liệu làm mái cho nhà hiện đại bằng gì, bê tông thì chống nhiệt và chống thấm thì thua!

Bác đừng có lo,
Bác bảo em gái trong avata của bác cứ chổng chổng cái mông thế kia là dễ có bầu lắm đó.

Hạng B2
22/6/10
146
6
18
bác chủ phải xác định xem mình muốn phong cách nhà j. Hiện đại hay hoài cổ sau khi xác định xong ý này thì mới nói đến chọn mẫu nào & nội thất thiết kế ra sao?

KTS chắc phải cần & nện bỏ tiền cho KTS giỏi (nếu ko tiền mất tật mang)
tuy nhiên cũng cần sáng suốt biết mình cần j, chứ đừng tin hay ỷ vào KTS 100%
Đây là kinh nghiệm sau khi mình đã xây dc 4 căn nhà (cho mình) từ căn hộ, đến nhà hẻm, phố rồi biệt thư

Status
Không mở trả lời sau này.