Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
bac coi lại cảm biến nhiệt két nước nhé, con này khi nước đủ độ nóng nó khiển quạt chạy để giải nhiệt, nó hư ko báo nên quạt ko chạy dẫn đến sôi nước và trào ra ngoài qua ống thoát bình nước phụ, khi dừng máy nguội thì trong két hết nước nê nó hút ngược vào, nếu bị thổi ron culat,bac kiểm tra dầu máy ( nhớt máy ,) sẽ có màu cafe sữa,
Cái cảm biến này hỏng nó không hiện cá vàng (Check engine) hả bác ? Em chỉ hơi tò mò thôi :). Màu cà phê sữa do nước nhiễm vào nhớt. Giống như xe tay ga sau khi đi vào đường ngập nửa xe tháo nhớt láp ra sẽ có màu cà phê sữa. Cái này like mạnh vì trực quan nhất.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Tuandta
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Bác có thể kiểm tra bằng mắt thường xem có rò rỉ đâu ko, có nhiều khả năng:
1 nắp két nước hỏng(nguyên nhân hay xảy ra do mục lò xo) thay mới ngay
2 dò và thủng dàn sưởi của xe, nước dò đi cùng nước ngưng tụ điều hoà( xử lý dàn nóng, hoặc đấu tắt ống dẫn bỏ dàn sưởi)
Nếu có cái này thì bác chủ để ý xem khi bật dàn sưởi nó có mùi ẩm không ( do bác đã dùng Aquafina chứ nếu không sẽ là mùi kẹo ngọt) ? Khi nước bị sôi bác xem dưới nắp capo có bị nước ngưng tụ không, nếu có xem lại nắp két nước. Ý kiến của bác tdmavth175 cũng có lí đấy.Em chỉ xin phép được bổ sung thôi :).

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Tuandta
Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.767
113
Phụ tùng các bác trong đây đa phần mua từ hà nội vào bác ạ, trừ những cái nhỏ vặt. Bác cần gì về mông này cứ ới e. E Dương phụ tùng Ford: 0978.929.486

hôm trước có mua bac đạn escape của bác, chạy thất rất ok, khi nào nó hư thì e lên tru tréo nhé :D

• Like
Reactions: Phutung Ford
Hạng D
16/5/12
1.657
1.391
113
36
XÌ GÒN
Nếu không thấy vết rò rỉ thì có khả năng này hoặc bác thử để ý xem khói xe có bất thường không ? Nếu có thì nghi là nước nó lọt carte dầu và thử thay nhớt xem nhớt nó có bất thường không? Hoặc lười hơn bác rút cây thăm nhớt trước xem có gì bất thường không ? Tốt nhất là lên cầu và cầm cái đèn pin chui xuống gầm quan sát kĩ từng cái ống trong khoang máy. Không có vết rò rỉ, không ngửi thấy mùi kẹo ngọt trong khoang máy ( mùi này do nước làm mát có etylen glicol gây ra) thì bác thử làm 1 cú super flush như anh chàng này xem sao.

Hi hi. Anh chàng này em xem không sót 1 video nào. Chuyên của chuyên nghiệp :)

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Hi hi. Anh chàng này em xem không sót 1 video nào. Chuyên của chuyên nghiệp :)
Có nhiều người làm video tutorial như vậy lắm. Nhưng thấy anh này làm bài bản nhất nên mình cũng hay xem để học hỏi :) chứ đi garage vì ba cái vớ vẩn cũng xót lắm.

• Like
Reactions: Munchen
Hạng D
15/3/08
2.895
12.382
113
Trên FB có trang này có bác nào biết ko, em mua hàng lần đầu xong khiếp, 3tr tiền đồ mà hết 850k tiền ship, phắc thiệt.

Mới rước em Mông đau 2005 nhờ các bác giúp đỡ!

Hạng B2
7/11/11
481
503
93
61
Dân pro có khác.
Bác cho mình hỏi ngu chút. Nhìn đâu biết bản này là 2.0 mà không phải 2.5 vậy? Có phải nhìn màu da ghế?
Đang tìm một em Mondeo nên rất quan tâm..
Cám ơn bác nhiều lắm
Bác cứ nhìn mâm và mặt calang là dễ thấy nhất, nếu đang tìm thì nên nhấm đến 2.0 cho lành.

Hạng D
21/3/16
1.015
665
113
Bác chủ thiệt hại hết bao nhiêu mới đưa con Mông đau này về vậy.
Em cũng đang tìm xe cũ hạng C, nhìn Mông như xe của bác em cũng rất máu, nhưng nghe thiên hạ dìm hàng em nó và thằng anh em escape của nó dữ quá nên ko dám liều.
Hy vọng bác sẽ có bài cảm nhận về em nó sau 2000km