Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.797
113
Re:Một cách tăng hiệu quả máy lạnh

phuongnight nói:
Không đủ lạnh thì xem lại hệ thống lạnh chứ làm thế đi Đà lạt du xuân hoặc chạy đêm mưa gió , chở người già trẻ e thì bác chủ giải quyết thế nào. Việc bật điều hòa là bắt buộc khi chạy trời mưa mà xe lại không thể giảm độ lạnh thì kể cả đi trong miền nam cũng không ổn. Lên Tây nguyên hay ra bắc thì coi như xe đông lạnh à
vấn đề là được mấy dịp lên cao nguyên hay khuân cả cái xe ra bắc :D em thấy zụ này hay nè

Hạng C
19/5/11
584
8
18
NƠI NÀO ZDUI MÌNH TỚI

Bác chủ vui lòng chụp hình quy trình lên cho anh em học hỏi với. Em kết vụ này quá!
Cảm ơn bác!
Chẳng biết ngày mai ra sao nữa? Mà có ra sao cũng ...chẳng sao!!!
-

<span style=""color: #000000;"">-mới dán kính 3M MÀ TA nghe nói lạnh zdữ lắm! sao còn nghiên cứu zdụ này nữa ta!!!!!! Chúc Bác Rồng xuyên việt vui vẻ nha! khi nào về tới alo làm cơ đầu xuân xủ quẻ nhé !!!!!!!!</span>

Hạng C
11/9/08
501
33
28
44

Cái này áp dụng cho xe ko phải Ford được ko bác?

Hạng B2
5/9/09
464
20
18

Em thấy khi đi trời mưa thì càng phải bật máy lạnh chứ các bác? các bác mà bật máy sưởi có khi còn làm đọng sương nhanh hơn.

Hạng B1
14/6/09
62
13
8

Bác thích thử thì làm cho biết, không cần phải mua thêm ống U. Mở capo sẽ thấy có 2 cái ống cao su đường kính 2cm nối từ khối động cơ vào dàn nóng trong cabin. Bác làm như sau :
Dùng chính một trong 2 ống đó ta sẽ nối từ đầu vào dàn nóng quay ngược lại đâm vào đầu ra của dàn nóng( không dính dáng gì vào khối động cơ nữa) , mục đích để chắn bụi hoặc con gì chui vào dàn nóng vì lúc này dàn nóng không làm gì cả.
1 ống còn lại dùng để dẫn nước từ khối động cơ quay lại khối động cơ ( trước đây ống này dẫn nước từ động cơ tới dàn nóng, giờ ta không cho nước qua dàn nóng nữa mà quay lại động cơ luôn gọi là đi tắt ). Bác mở capo ngắm một lúc là làm được . chỉ cần một cái kìm để bóp cái vòng kẹp ống cao su.
Làm xong châm thêm chai lavie vì khi tháo ống sẽ mất đi một lượng nước mát.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/4/09
483
6.048
93

Em thấy có vẻ hay, mai em sẽ thử. Tuy nhiên chú ý là không được châm lavie nha bác, trong đó có những thành phần khoáng không tốt. Cứ châm nước tinh khiết (aquafina, joy . . .) là được.
Ngoài ra em nghĩ cần phải bịt hai đầu ống đi vào cabin, nếu không bụi bặm hoặc vật lạ chui vào sau này ta không thể dùng lại được nữa khi có nhu cầu dàn nóng.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
5/1/12
103
1
16
Sài Gòn Ford

Chào các bác.
Thấy các bác quan tâm đến chủ đề này và cũng muốn làm nên em thêm phần LƯU Ý này tí xíu:
các bác TUYỆT ĐỐI KHÔNG ĐƯỢC THÁO HỆ THỐNG LÀM MÁT(để nối ống đồng như bác DIANA đã hướng dẫn) KHI NÓ CÒN NÓNG nghen các bác. CỰC KỲ NGUY HIỂM KHI LÀM VẬY. các bác chờ cho nước làm mát nguội mới được làm. khi nước nóng, nhiệt độ và áp suất cao lắm. tháo ra hơi nước sẽ xì ra ngoài và làm phỏng đó. nó hoạt động giống như nồi áp suất trong nhà bếp. NÓNG LẮM (xương còn muốn rục ra nữa mà).
Hy vọng những thông tin trên không phải múa rìu qua mắt các bác.
NĂM HẾT, CHÚC CÁC BÁC VẠN SỰ NHƯ Ý.:):)

Hạng B2
14/6/09
411
4
18
48

Diana nói:
Em thấy khi đi trời mưa thì càng phải bật máy lạnh chứ các bác? các bác mà bật máy sưởi có khi còn làm đọng sương nhanh hơn.
Em gà mờ quá, cách này thì không phải mua ống U, nhưng không rõ làm thế nào, giá như có tấm hình thì tốt.:cool::cool:

Hạng F
18/9/10
7.496
2.405
113
54
Sài gòn

Cám ơn các bác. Để em nghiên cứu xe em xem sao