Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
14/5/08
2.538
21.801
113
Vụ này UBND gỡ 1 bàn thua trông thấy cho đứa con cưng của mình, PMH chỉ là 1 doanh nghiệp mà UBND phải họp "khẩn cấp" ngay trong "chiều tối" chứng tỏ tầm VIP của PMH vì dù sao cũng có vốn góp của UBND trong đó.

Quyết định này vẫn chưa giải quyết được cái gốc của vấn đề vì giảm 50% thuế vẫn còn là quá nặng với các sỡ hữu Biệt Thự hay nhà phố, ví dụ từ 5 tỉ giảm còn 2.5 tỉ, 1 tỉ -> 500 triệu vẫn là 1 gánh nặng khó vượt qua. Để xem tình hình tiếp theo thế nào, nhưng 1 cái rõ ràng là UBND sẽ bằng mọi cách giúp PMH sống và phát triển.

Thông tin cho bà con PMH tham khảo: Giá đất Nguyễn Văn Linh

2004, 2005, 2006: 5tr3
2007-2008: 6tr4
2009: 12.1 tr, con số 12.1 này mình hơi thắc mắc vì tra trên web thì chỉ là 7tr7 nhưng hôm 10/10 thì các bạn PMH dùng con số 12.1tr này khi mình hỏi. Không biết thuế quận 7 dùng con số nào

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
womandriving nói:
koonjang nói:
Tin mới, thành phố đã thực hiện như ý bác Khanh. Đây là tin vui cho những ai mua nhà/đất/chung cư của PMH trước năm 2008, lúc đó giá đất chỉ bằng 1/2 hiện nay.

Cụ thể xem ở link nào bác nhỉ, có nghĩa là ký hợp đồng năm nào thì áp thuế năm đó à ?

hôm kia ,xxx có hỏi ý kiến của....em
, em quyết như em đã post lên đây đoá

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.479
113
www.phindeli.com
Chưa ngã ngũ đâu, khối người sẽ không chịu đóng, đang kiện PMH vì theo điều luật giì đó thì chủ đầu tư chung cư có nghĩa vụ đóng tiền SDĐ ...

Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn
Em có một số vấn đề còn lăn tăn :
- Nếu đây là 1 Liên doanh PMH - TPHCM, nghĩa là CQTP đem "Giá trị quyền sử dụng đất 50 năm" liên doanh với PMH để cùng kinh doanh (cũng giống như LD Cocacola cùng thời điểm trước đây), thì PMH không cần phải đóng tiền Sử dụng đất (lâu dài) hoặc tiền Sử dụng đất 50 năm (tiền Thuê đất 50 năm), vì vậy người "mua" BĐS của PMH sau này muốn "sở hữu BĐS" phải đóng 100% tiền Sử dụng đất là đúng .
- Nếu PMH là một Cty độc lập được đầu tư từ nước ngoài, đã đóng tiền Thuê đất 50 năm, thì người "mua" BĐS của PMH sau này chỉ phải đóng thêm 1 phần tiền Sử dụng đất (VD: 20-30% tiền SDĐ) là có thể hợp thức hóa thành Đất ở lâu dài .
- Nếu trước đây PMH đã đóng Tiền thuê đất 50 năm, mà nay người "mua" BĐS của PMH muốn hợp thức hóa thành Đất ở lâu dài thì phải đóng 100% Tiền sử dụng đất, thì chẳng khác gì miếng đất đó đóng tiền SDĐ đến gần 2 lần ( theo em được biết tiền Thuê đất 50 năm = hoặc > 2/3 tiền SDĐ ) .
Bác nào tường tận về hoạt động của PMH cũng như tiền Sử dụng đất phải nộp ra sao thì cho AE biết để cùng bình ... loạn nhé !

Hạng B2
2/8/05
345
2.245
93
TP HCM
vankhanhktpn nói:
womandriving nói:
koonjang nói:
Tin mới, thành phố đã thực hiện như ý bác Khanh. Đây là tin vui cho những ai mua nhà/đất/chung cư của PMH trước năm 2008, lúc đó giá đất chỉ bằng 1/2 hiện nay.

Cụ thể xem ở link nào bác nhỉ, có nghĩa là ký hợp đồng năm nào thì áp thuế năm đó à ?

hôm kia ,xxx có hỏi ý kiến của....em
, em quyết như em đã post lên đây đoá
Bác quyết luôn cho nhà em được hoàn lại tiền đã đóng thừa với.

Hạng D
3/3/05
1.099
78
48
Em thì ko biết nhiều vì ko có cái gì ở PMH.
Nhưng em ủng hộ dân cư PMH.
Ko có PMH thì vùng đó đến giờ vần là đầm lầy. Bà con mua nhà cửa, nhưng cũng tạo cơ sở hạ tầng cho vùng này, ko chỉ cho PMH. Các vùng lân cận hưởng lợi, và tạo nên mặt bằng quy hoạch cơ sở hạ tầng giá trị cho TP.
Đóng góp nhiều vậy, giờ còn è cổ đống thuế là sao?

Hạng D
10/7/08
2.388
2.338
113
dennis nói:
vankhanhktpn nói:
Có thể xem xét cho nộp tiền sử dụng đất tại thời điểm ký hợp đồng mua nhà với PMH, đó là khả thi nhất có thể nếu NN chấp thuận
Kiểu này cũng ko ổn, vì có khi mua đi bán lại nhiều lần, nếu căn cứ vào thời điểm ký hợp đồng mua nhà với PMH thì tính thời điểm ký hợp đồng góp vốn đầu tiên hay là thời điểm ký phụ lục hợp đồng của người mua cuối cùng???
Không đúng đâu bác, vì khi bác mua lại nhà hay căn hộ thì PMH không làm phụ lục để thay đổi chủ sở hữu, mà hủy toàn bộ HĐ với chủ cũ và thay thế bằng HĐ mới( và thu lệ phí 10 triệu/ HĐ nhưng không có hóa đơn nhé (chắc là trốn ...) với chủ cũ tại thời điểm thay đổi, như vậy người dân cũng đều chết cả.
VD: dự án Sky 1 hoàn thành và đã bán hết năm 2004, nhưng nhiều người mua đi bán lại nhiều lần thì hiện nay, đa số là các HĐ ký với PMH đều không kỳ tại thời điểm năm 2004 nữa, mà là có thế 2005, 2006...2009.
Nếu đúng ra thì PMH sẽ làm phụ lục thì cư dân PMH đỡ lăng tăng vụ thuế nếu có phụ lục HĐ. Còn TP thì nên chp áp dụng đóng thuế tại thời điểm dự án đã hoàn thành (vì trước 2009 tất cả dự án của PMH đều bán hết trước dự án hoàn thành), như vậy sẽ hợp tình hợp lý và người dân đỡ khổ hơn.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.479
113
www.phindeli.com
PMH đang kêu rên xin bỏ luôn cái tiền SDĐ này, vì lý do đã trả tiền thuê đất 50 năm rồi, và vì lý do sợ các dự án tung ra sau ... bị ế.
http://www.vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/2009/10/3BA148EF/

Mịa, đã lời khẳm rồi cứ hạ giá đi thì lo gì ế, em PMH này nhõng nhẽo ghê. Đúng là 1 dạng con cưng của TP. HCM, y như em Vinashin với chính phủ ....

Hạng D
14/5/08
2.538
21.801
113
Nhat Ha nói:
Không đúng đâu bác, vì khi bác mua lại nhà hay căn hộ thì PMH không làm phụ lục để thay đổi chủ sở hữu, mà hủy toàn bộ HĐ với chủ cũ và thay thế bằng HĐ mới( và thu lệ phí 10 triệu/ HĐ nhưng không có hóa đơn nhé (chắc là trốn ...) với chủ cũ tại thời điểm thay đổi, như vậy người dân cũng đều chết cả.

Có hóa đơn VAT và giấy tờ tài chính đầy đủ

tuando nói:
PMH đang kêu rên xin bỏ luôn cái tiền SDĐ này, vì lý do đã trả tiền thuê đất 50 năm rồi, và vì lý do sợ các dự án tung ra sau ... bị ế.
http://www.vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/2009/10/3BA148EF/

Mịa, đã lời khẳm rồi cứ hạ giá đi thì lo gì ế, em PMH này nhõng nhẽo ghê. Đúng là 1 dạng con cưng của TP. HCM, y như em Vinashin với chính phủ ....

Mình không đồng ý lắm với anh Tuando khi so sánh PMH và Vinashin. Thật ra PMH chẳng lấy đồng nào của chính phủ VN cả, 30% vốn góp của VN cũng là đất đai (toàn đầm lầy và đầm lầy), điện và nước của khu PMH cũng do PMH nó bỏ tiền tự xây, Vinashin thì ngược lại. PMH chỉ có thu tiền trước của dân VN để đổ vào hạ tầng và đường sá.

VN phải biết ơn liên doanh PMH để hiểu được 1 mô hình đô thị hiện đại là thế nào, nếu không tư duy "xe máy" sẽ biến toàn SG thành khu ổ chuột hiện đại.

Chưa hết, với cách sang nhượng hợp đồng như của PMH thì PMH cũng không thu lợi nhuận nhiều sau khi bán vì mỗi hđồng sang tay thì PMH cũng chỉ thu phí chuyển nhượng là 1 con số cố định chứ không thu 1 hoặc 2% giá bán như các chủ đầu tư VN khác

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.479
113
www.phindeli.com
@koonjang: PMH đang hưởng siêu lợi nhuận đó bác.

Căn Sky Garden II, 71m2 em mua năm 2006 giá 800 triệu, lúc đó PMH đã có lời kha khá rồi (Sky 1 bán năm 2004 chỉ có 400 triệu/căn).

Năm 2008 PMH bán Sky 3 cùng diện tích giá 2 tỷ thì lời cỡ bi nhiêu?

Bây giờ PMH sợ đóng tiền SDĐ thì giá cao => ế thì nên hạ giá Sky 3 xuống. Giả sử giá Sky 3 vẫn 2 tỷ, PMH chịu luôn Tiền SDĐ 300 chai, PMH chỉ thực thu 1,7 tỷ thì vẫn còn lời chán ....

Tiền SDĐ đóng cho nhà nước thì vẫn còn hy vọng có góp phần mua vũ khí bắn Tàu khựa, chứ để cho thằng Taiwan nó đút túi hết tiền lời đem về nước hết thì mình chỉ có thiệt ...

Em cũng công nhận là PMH có công trong việc cải tạo đô thị, nhưng mà nhà nước xí lấy 1 phần thì cũng đúng thôi. Cái cần bàn bây giờ là tiền SDĐ ai phải đóng: PMH hay là Nhân Dân VN?

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.