Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
14/5/08
2.538
21.801
113
tuando nói:
@koonjang: PMH đang hưởng siêu lợi nhuận đó bác.

Căn Sky Garden II, 71m2 em mua năm 2006 giá 800 triệu, lúc đó PMH đã có lời kha khá rồi (Sky 1 bán năm 2004 chỉ có 400 triệu/căn).

Năm 2008 PMH bán Sky 3 cùng diện tích giá 2 tỷ thì lời cỡ bi nhiêu?

Bây giờ PMH sợ đóng tiền SDĐ thì giá cao => ế thì nên hạ giá Sky 3 xuống. Giả sử giá Sky 3 vẫn 2 tỷ, PMH chịu luôn Tiền SDĐ 300 chai, PMH chỉ thực thu 1,7 tỷ thì vẫn còn lời chán ....

Tiền SDĐ đóng cho nhà nước thì vẫn còn hy vọng có góp phần mua vũ khí bắn Tàu khựa, chứ để cho thằng Taiwan nó đút túi hết tiền lời đem về nước hết thì mình chỉ có thiệt ...

Em cũng công nhận là PMH có công trong việc cải tạo đô thị, nhưng mà nhà nước xí lấy 1 phần thì cũng đúng thôi. Cái cần bàn bây giờ là tiền SDĐ ai phải đóng: PMH hay là Nhân Dân VN?

Anh Tuando không hiểu ý của em, thằng PMH nó siêu lợi nhuận thì em công nhận nhưng đồng thời nó cũng đóng thuế rất cao, em google trên mạng thì năm 2004 nó đã đóng thuế TN doanh nghiệp 597 tỉ cho 4 năm . Nó làm tốt thì nó có lợi nhuận, lợi nhuận nhiều thì NN giữ lại 25% thuế

Chưa biết vụ tiền SD đất tại PMH sẽ thế nào nữa. Bữa có ghé phòng kinh doanh thì nghe bảo là mọi giao dịch đều ngừng trệ do thúê TNCN khi chuyển nhượng và ngừoi mua cũng dừng lại nghe ngóng vụ tiền SD đất này.

Mình giả sử, giả sử thôi nhé, PMH nó bực nó rút về, cty LD PMH xem như tan rã, các bác có nghĩ PMH còn giá cao như hiện nay nữa không ? Mình nghĩ có khi còn cao hơn do cty mới còn phải ra sức tận thu hehehehe.

Điển hình như đất HimLam, chưa có khỉ gì mà đã bằng khu Hưng Gia-Hưng Phước rồi.

Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam
@tuando, thằng Taiwan nó mang $$$ về thì có nhiều khả năng nó mua tên lửa bùm khựa, chứ $$$ vào thuế NN thì ko chắc.

Thôi mong PMH nó ế để tui đẩy bớt một ít đi:D

Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam
Rẻ thì ko có rẻ đâu, nhưng mà có sổ rồi, đóng tiền SDD theo giá cách đây 7-8 năm thì giá cũng thơm.

Hạng D
7/3/05
1.634
177
63
mdhung nói:
Cái sai của PMH là chưa đóng tiền SDD đã xây nhà bán, việc này là trái luật rồi, tại nó có ô to nên mới dám làm bậy.

Để xem mấy ông UB gỡ như thế nào?!?!

Tốt nhất là thời điểm này ko nên ký HDD công chứng nữa, kẻo phải đóng thuế cao, đợi xem mọi chuyện như thế nào.

Cái sai của PMH là chưa đóng tiền SDD đã xây nhà bán, việc này là trái luật rồi, tại nó có ô to nên mới dám làm bậy. Để xem mấy ông UB gỡ như thế nào?!?! Tốt nhất là thời điểm này ko nên ký HDD công chứng nữa, kẻo phải đóng thuế cao, đợi xem mọi chuyện như thế nào.

Em có coi qua vấn đề này .cái đáng nói là khi tham gia liên doanh PMH công ty Tân Thuân của TP tham gia góp vốn bằng đất thì theo nguyên tắc họ phải đóng tiền tiền chuyển quyền sd đất và nghe nói đã đóng rùi .Như vậy nếu bây giờ thu thêm thì hoá ra là thu 2 lần sao? Và vấn đề nữa là phần thuế này liên quan đến giá trị đất mà PMH đã bõ tiền ra đầu tư hạ tầng ,nhờ vậy mà khu này mới có giá cao khi tính thuế sao không trừ lại cái này ..... nói chung là nhiều thứ em nghĩ nhà nước phải coi lại .

Em mua căn nhà của em tứ năm 2004 giá gốc chưa thué có 1.73 tỷ theo hợp đồng thuế 2004 chi khoảng hơn 200 triệu hôm nay lên làm sổ nghe nói phải đóng 1,8 tỳ .tiền thuế còn cao hơn tiền mua nhà nữa .Vô lí thiệt đó .Đúng ra phải tính thuế theo thời điểm của hợp đồng và ra hoá đơn cua PMH chứ sao lại tính theo thuế của 2009 được .

Để xem rùi mấy ông TP tính sao ko thi em cũng cùng bà con vác đơn đi kiện vậy.

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/3/05
1.634
177
63
tuando nói:
Chưa ngã ngũ đâu, khối người sẽ không chịu đóng, đang kiện PMH vì theo điều luật giì đó thì chủ đầu tư chung cư có nghĩa vụ đóng tiền SDĐ ...

Người dân đang bám vào nguyên tắc là chủ đầu tư phải đóng tiền chuyển quyền sử dụng đất mới được xây .Nếu như vậy cái điều trong hợp đồng là phải đóng thuế chuyển quyền sd đất của PMH là sai luật .

Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn
DAOTHOAT nói:
tuando nói:
Chưa ngã ngũ đâu, khối người sẽ không chịu đóng, đang kiện PMH vì theo điều luật giì đó thì chủ đầu tư chung cư có nghĩa vụ đóng tiền SDĐ ...

Người dân đang bám vào nguyên tắc là chủ đầu tư phải đóng tiền chuyển quyền sử dụng đất mới được xây .Nếu như vậy cái điều trong hợp đồng là phải đóng thuế chuyển quyền sd đất của PMH là sai luật .

- Tiền sử dụng đất hoàn toàn khác với tiền thuế chuyển quyền sử dụng đất .
- PMH cũng có cái nguyên tắc bám vào để không phải đóng tiền sử dụng đất (vì đã đóng tiền thuê đất 50 năm) hoặc theo Luật đất đai thì họ không phải là đối tượng nộp tiền sử dụng đất .
- "Cái sai" của PMH là đầu tư quá sớm vào VN (từ năm 1993), nên phải chịu nhập nhằng giữa tiền thuê đất 50 năm và tiền sử dụng đất . Phải chi đợi đến sau khi NĐ 84/2007 hãy vào đầu tư thì họ chỉ việc đóng 1 loại tiền thuê đất hay tiền sử dụng đất là xong !!!
- "Cái hay" của ta là ra luật hay nghị định thì có lúc chồng chéo, muốn hiểu sau cũng được, có khi cái sau ngáng chân hoặc hoàn toàn phủ định cái trước . Nôm na có thể hiểu thế này :
+ Nếu chiếu theo Luật ĐĐ 1993, thời điểm PMH được cấp phép đầu tư, thì tiền thuê đất (50 năm) và tiền sử dụng đất (lâu dài) là 2 loại tiền khác nhau, không tìm thấy điều khoản nói lên được phép cần trừ cũng như tỷ lệ cấn trừ . Do đó, bây giờ CQ Thuế bảo dù PMH đã đóng tiền thuê đất 50 năm, nhưng người mua lại BĐs của PHM phải đóng thêm tiền sử dụng đất cũng không sai !
+ Nếu theo Luật ĐĐ 2003, NĐ 181/2004 thì trường hợp cty có yếu tố đầu tư NN như PMH thì được phép cấn trừ giữa tiền sử dụng đất và tiền thuê đất 50 năm, cụ thể tỷ lệ bao nhiêu thì không nói rõ ---> Tiền SDĐ -Tiền thuê đất 50 năm = ll dương ll
+ Cũng theo Luật ĐĐ 2003, NĐ 84/2007 thì trường hợp PMH không phải đóng thêm tiền ---> Tiền SDĐ = Tiền thuê đất 50 năm .

Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam
Chúc mừng bác daothoat trúng mánh nhé, em mà như bác cũng phải đi kiện thôi.

Ko biết bà con thắng kiện thì em có được lấy lại tiền thuế đã đóng ko ta? Hay là bất hồi tố?

Hạng D
7/3/05
1.634
177
63
mdhung nói:
Chúc mừng bác daothoat trúng mánh nhé, em mà như bác cũng phải đi kiện thôi.

Ko biết bà con thắng kiện thì em có được lấy lại tiền thuế đã đóng ko ta? Hay là bất hồi tố?

Bác mà đóng rùi xem chừng khó mà lấy lại đó nhen !!!Tiền vào tay nhà nước rùi khó mà đòi được lắm.

Status
Không mở trả lời sau này.