Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ
RE: Mức phạt cho lỗi quên bật cốt?

Em can bác. :mad: Có thương thằng cháu thì đừng có dại mà cho nó mượn xe đi cua gái nhé. Vụ này trên OS có nói nhiều rùi.

Tập Lái
11/1/08
38
0
0

Trích đoạn: Flat4Inside

Em can bác. :mad: Có thương thằng cháu thì đừng có dại mà cho nó mượn xe đi cua gái nhé. Vụ này trên OS có nói nhiều rùi.
em cũng biết thế bác ah` ! nhưng mà thằng cháu em nó giúp đuơc em rất nhìu việc,đoàn hoàng ,điềm đạm nữa đi xe cũng rất đúng luật.với lại nó toàn muơn buổi tối và ngày cuối tuần ko ah.nên em cung nhắm mắt làm liều.mà hồi nào h cho mượn rồi h nói ko thì cũng kì.bac biết hình phạt ra sao nếu ko có bằng lái ko để em cho nó biết thử nó có sợ ko.

Hạng B2
8/2/08
473
7
16

@ Conon:Theo cách chỉ giáo của Bác,khi đi trên QL nếu gặp xe ngược chiều thì phải dùng đèn chiếu gần?Tôi đx có lần súyt gây tai nạn vì dùng đèn cốt đấy.Lần đó đang đi trên QL,đường vắng,gặp xe ngược chiều liền xuống cốt và hơi lách xe về bên lề phải ở tốc độ 85-90 km/h,vừa kịp nhìn thấy người đi xe đạp phía trước cách khỏang 5m,may mà kịp lách ra lúc xe ngược chiều đi qua.Sau vụ đó tôi kô dám xuống côt nếu có xe ngược chiều mà mình đang đi tốc độ cao.Chính vì các lý do trên nên tôi mới nghĩ là 2 xe đi ngược chiều trên QL ở 2 làn đường khác nhau thì kô phải là "TRANH NHAU".Bác cho ý kiến nhé!

Hạng D
5/1/08
1.570
27.338
113
Saigon

Trích đoạn: mazda Dai Loc

bác 'conon' ơi !!! cho em hỏi nếu điều khiển oto ko có bằng lái thì sao hả pac.em có thằng cháu biết lái xe từ lâu bây h cũng đang học bằng mà nó cứ muợn xe em đi cua gái hoài em lo lắm.ko cho thì cũng tội nghiệp nó quá.ba mẹ nó thì dứt khoát ko cho nó đụng vào xe rồi còn em vì thương cháu nên cũng nhắm mắt làm liều.xin các pac chi giáo nếu ko có bằng thì đi đứng ra sao cho xxx khỏi hỏi thăm.

Tốt nhất là pác khuyên bảo nhẹ nhàng nhưng cương quyết với người nhà, an toàn cho sinh mạng con người là wan trọng ạh! Pác để cho người nhà lấy xe đi như thế thì trước nhất pác không an tâm (về xe và người), kế đến pác làm cho người kia có thói wen coi thường pháp luật, sinh mạng của người khác, chưa kể nếu có điều không hay xảy ra thì pác cũng khó ăn nói với người nhà lắm!!
Thuyết phục người nhà dùng phương tiện khác (xe 2B,điện thoại,....) vì lý do sử dụng phương tiện khi chưa có bằng lái của người nhà pác cũng không phải là không có cách khác.
Vẫn biết khi có bằng lái khi điều khiển 4B không có nghĩa là không gặp hoặc gây tai nạn trong tình trạng giao thông hiện nay, nhưng, về mặt pháp lý, nó hoàn toàn khác đối với trường hợp người gặp hoặc gây tai nạn mà không phải là chủ phương tiện đồng thời cũng không có GPLX.
Vài lời cùng pác !
Còn về mặt xử phạt hành chính thì đây ạh :
Trích NĐ 146 :

Mục 4 - Vi phạm qui định về người điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ :

Điều 24 :Xử phạt các hành vi vi phạm qui định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới :
....
6.Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Có giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển;
b) Không có giấy phép lái xe hoặc giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp; giấy phép lái xe bị tẩy xoá
.....
Pác tham khảo thêm tại thớt này

Trích đoạn: mazda Dai Loc

Trích đoạn: Flat4Inside

em cũng biết thế bác ah` ! nhưng mà thằng cháu em nó giúp đuơc em rất nhìu việc,đoàn hoàng ,điềm đạm nữa đi xe cũng rất đúng luật.với lại nó toàn muơn buổi tối và ngày cuối tuần ko ah.nên em cung nhắm mắt làm liều.mà hồi nào h cho mượn rồi h nói ko thì cũng kì.bac biết hình phạt ra sao nếu ko có bằng lái ko để em cho nó biết thử nó có sợ ko.

Vấn đề là ở pác đó! Vì pác nhắm mắt làm liều thì .... pó tay!!
Nếu là người đàng hoàng, điềm đạm, đi xe đúng luật thì không khó để pác thuyết phục đâu ạh! Chưa nói đi xe về ban đêm và cuối tuần thì .... vẫn là 'nguy cơ cao' đối với mọi tay lái kể cả tay lái giỏi.
Hồi nào giờ cho mượn chứng tỏ pác đã nhân nhượng vì tình cảm, còn giờ pác thuyết phục bằng tình cảm thì cũng ... không kỳ đâu ạh!

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/1/08
1.570
27.338
113
Saigon

Trích đoạn: a_ma_nguy

@ Conon:Theo cách chỉ giáo của Bác,khi đi trên QL nếu gặp xe ngược chiều thì phải dùng đèn chiếu gần?Tôi đx có lần súyt gây tai nạn vì dùng đèn cốt đấy.Lần đó đang đi trên QL,đường vắng,gặp xe ngược chiều liền xuống cốt và hơi lách xe về bên lề phải ở tốc độ 85-90 km/h,vừa kịp nhìn thấy người đi xe đạp phía trước cách khỏang 5m,may mà kịp lách ra lúc xe ngược chiều đi qua.Sau vụ đó tôi kô dám xuống côt nếu có xe ngược chiều mà mình đang đi tốc độ cao.Chính vì các lý do trên nên tôi mới nghĩ là 2 xe đi ngược chiều trên QL ở 2 làn đường khác nhau thì kô phải là "TRANH NHAU".Bác cho ý kiến nhé!

Dạ em không dzám 'chỉ giáo' đâu ạh! Cái đó là luật qui định !!
Trường hợp pác nêu trên em vẫn hơi ... lăn tăn!
Nếu chạy với tốc độ 85-90km/h 'hơi lách' về lề phải thì pác biết lúc đó vợ hai nó phải lấn vào trong như thế nào rùi,wan trọng là, phải giảm tốc độ từ xa trước khi pác về đúng phần đường của mình chứ ạh!Ở đây đâu phải cái đèn pha làm pác suýt gây tai nạn.[8|]

Em xin ví dụ, dzạ ví dụ thôi nhé! (Vì ... em chưa gặp tình huống này, em cũng mong pác và mọi người cũng ... không gặp, nhưng em đã có nghe đã từng xảy ra rùi ạh! ) :
Tình huống vẫn là sử dụng đèn pha trên đường vào ban đêm, cái cảm giác ức chế khi gặp đèn pha của xe ngược chiều thường được phản ứng bằng cách bật pha luôn!![&:]:mad: Tại sao thì em xin miễn bàn!!
Khốn nỗi nếu xe ngược chiều không phản ứng kịp do bị loá mắt ở khoảng cách gần, .... lạc tay lái sang phần đường của xe ngược chiều (có thể do tài xế ngũ gật, tay lái yếu, .. v.v) thì chuyện gì xảy ra sau đó thì các pác có thể tự hình dung!
Vài lời chia sẽ cùng các pác!!

Tập Lái
11/1/08
38
0
0

Trích NĐ 146 :

Điều 24 :Xử phạt các hành vi vi phạm qui định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới :
....
6.Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Có giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển;
b) Không có giấy phép lái xe hoặc giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp; giấy phép lái xe bị tẩy xoá
.....
Pác tham khảo thêm tại thớt này

xin cảm ơn bác conon nhé lời khuyên của bác rất chân tình.chắc chắn em sẽ ko cho cháu mươn xe nữa.nói chung thì em cũng ko phải là qua mặt pháp luật và coi thường tính mạng đâu bác ạh! mỗi lần nó muợn xe đi em cũng lo lắm bị xxx phạt thì còn đỡ chứ gây tai nạn thì thôi rồi mặc dù tay lái nó cũng ko đến nỗi.1 lần nữa cảm ơn bác nhé

Hạng B2
8/2/08
473
7
16

@ Conon:Tôi đã hiểu ý của Bác rồi,túm lại là nên cẩn thận khi gặp xe ngược chiều vào ban đêm.Trường hợp của tôi do chủ quan nên súyt gây họa cho người đi xe đạp,họ đi lấn vào làn xe cơ giới mà tôi kô thấy vì dùng đèn cốt.Sau vụ đó tôi lắp thêm đèn gầm ở cản trước nên rất yên tâm khi chạy đêm.

Hạng D
5/1/08
1.570
27.338
113
Saigon

@Mazda Dai Loc, @a_ma_nguy : Dzạ em đã đặt mình vào trường hợp của các pác để hiểu, thông cảm và chia sẻ, tâm sự với các pác thui ạh!Em cũng học hỏi mọi người trên OS nhiều lắm ạh!

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Trích đoạn: conon

Trích đoạn: a_ma_nguy

Dạ em không dzám 'chỉ giáo' đâu ạh! Cái đó là luật qui định !!
Trường hợp pác nêu trên em vẫn hơi ... lăn tăn!
Nếu chạy với tốc độ 85-90km/h 'hơi lách' về lề phải thì pác biết lúc đó vợ hai nó phải lấn vào trong như thế nào rùi,wan trọng là, phải giảm tốc độ từ xa trước khi pác về đúng phần đường của mình chứ ạh!Ở đây đâu phải cái đèn pha làm pác suýt gây tai nạn.[8|]

Em xin ví dụ, dzạ ví dụ thôi nhé! (Vì ... em chưa gặp tình huống này, em cũng mong pác và mọi người cũng ... không gặp, nhưng em đã có nghe đã từng xảy ra rùi ạh! ) :
Tình huống vẫn là sử dụng đèn pha trên đường vào ban đêm, cái cảm giác ức chế khi gặp đèn pha của xe ngược chiều thường được phản ứng bằng cách bật pha luôn!![&:]:mad: Tại sao thì em xin miễn bàn!!
Khốn nỗi nếu xe ngược chiều không phản ứng kịp do bị loá mắt ở khoảng cách gần, .... lạc tay lái sang phần đường của xe ngược chiều (có thể do tài xế ngũ gật, tay lái yếu, .. v.v) thì chuyện gì xảy ra sau đó thì các pác có thể tự hình dung!
Vài lời chia sẽ cùng các pác!!
Bác chạy tốc độ 90km/h mà dùng đèn cốt thì nguy hiểm vì tầm nhìn của nó không được xa. Theo em trong trường hợp đi với tốc độ này mà tránh xe ngược chiều thì nên chuyển từ nhanh pha sang cốt rồi ngược lại với thời gian ở chế độ pha ngắn thôi. Việc này chỉ làm cho người lái xe ngược chiều bị chói trong 1-2 giây nhưng bác lại có thể nhìn được xa về phía trước.