Hạng B2
17/9/05
361
23
18
RE: Năm 2006: giá xe chắc chắn giảm

Trích đoạn: hanoisaigon

Đồng ý với bác datsun về khái niệm lãi ròng, đây là cách hiểu phổ biến. Và vì thế không liên quan đến vòng vèo gì hết :D:D:D

Tuy nhiên có 1 điểm bác datsun hơi nhầm: doanh thu không bao gồm các loại thuế gián thu, tức là người bán thay mặt nhà nước thu của người mua (ví dụ: VAT).
Thật ra VAT chiếm phần không lớn trong số thuế tạo nên doanh thu nên em nghĩ không cần bàn thêm chi tiết, hơn nữa trong VAT còn có VAT thuộc chi phí đầu vào thì đúng là thu hộ NN vì được hoàn, còn VAT gia tăng thì phải khấu vô chi phí hợp lý mừ bác. Tách biệt quá nó không theo topic này nên em cứ viết đại vậy, mà khái niệm cũng chỉ là đơn giản chứ chưa dám chích dẫn, chiết tự định nghĩa. :D:D:D

Hạng B2
17/9/05
361
23
18

Trích đoạn: crownchip

Trích đoạn: Datsun
Ôi, cái nhà bác ấy, tội nghiệp chưa tề, hổng hỉu học ở trương mô ra mà bị nẫn nộn nhìu rứa :D Giỡn chơi tí hè.

Bác yên tâm là hàng rào thuế quan và bảo hộ là khái niệm vĩnh cửu, kể cả nếu có khái niệm Đế chế tức là toàn cầu hóa thành công thì các vùng khác nhau vẫn áp dụng khái niệm này.

Lý thuyết bác dẫn ra là để họ đấu tranh với nhau mang tính nhất thời thôi, rồi đâu lại đó ý mà. Mình xem voi cũng phải có tính toàn diện. Nhắc lại, viện dẫn cũng nên tỏ ra có ... cân nhắc tí.
Bác lộn rùi ---> khái niẹm đấu tranh là vinh cửu, khái niệm thuế quan và bảo hộ là nhất thời (chỉ được cái nói đúng! :))
Nói chơi vậy thui, bác nào mơ thì cứ mơ giấc mơ đẹp đê, còn giá xe đi theo quy nuật của nó, tóm lại là giá xe sang năm sẽ ko giảm, bác nào ko tin chờ khoảng 3 tháng nữa qua cái tết ni gặp lại tui !!!:):):)
Bác chip ni hóa ra là chuyên gia gây tranh luận (cãi lộn), em thử chọt bác có 1 phát là ra vị liền, thui em đang bận không đu theo bác được, lúc nào rảnh em chơi với bác xem có theo được bác không nhé.
À, có 1 người có thể sẽ nhận là Trọng tài nữa đó, nhà bác xuyên việt.

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: crownchip

Ôi, cái nhà bác ấy, tội nghiệp chưa tề, hổng hỉu học ở trương mô ra mà bị nẫn nộn nhìu rứa :D Giỡn chơi tí hè.

Bác yên tâm là hàng rào thuế quan và bảo hộ là khái niệm vĩnh cửu, kể cả nếu có khái niệm Đế chế tức là toàn cầu hóa thành công thì các vùng khác nhau vẫn áp dụng khái niệm này.

Lý thuyết bác dẫn ra là để họ đấu tranh với nhau mang tính nhất thời thôi, rồi đâu lại đó ý mà. Mình xem voi cũng phải có tính toàn diện. Nhắc lại, viện dẫn cũng nên tỏ ra có ... cân nhắc tí.
Bác lộn rùi ---> khái niẹm đấu tranh là vinh cửu, khái niệm thuế quan và bảo hộ là nhất thời (chỉ được cái nói đúng! :))
Nói chơi vậy thui, bác nào mơ thì cứ mơ giấc mơ đẹp đê, còn giá xe đi theo quy nuật của nó, tóm lại là giá xe sang năm sẽ ko giảm, bác nào ko tin chờ khoảng 3 tháng nữa qua cái tết ni gặp lại tui !!!:):):)
Bác chip ni hóa ra là chuyên gia gây tranh luận (cãi lộn), em thử chọt bác có 1 phát là ra vị liền, thui em đang bận không đu theo bác được, lúc nào rảnh em chơi với bác xem có theo được bác không nhé.
À, có 1 người có thể sẽ nhận là Trọng tài nữa đó, nhà bác xuyên việt.

Thấy các bác nói thì em nói leo cho rôm rả thôi, chứ nhà em có biết chi mô mà dám nhận làm trọng tài. Ấy thế dưng mà bác nào nói sai quá là nhà em biết liền :D:D:D.

Nhà em vốn hay quan tâm đến chuyện tiền nong, cứ ở đâu có chữ tiền là ở đó có em :D:D

Hạng B2
27/7/05
117
2
0
www.andoford.com.vn

Trích đoạn: Nelhn

Nói thật, VAMA mà họ đoàn kết lại, vẫn tăng giá thì chẳng ai làm gì đựoc họ, thậm chí họ cũng gây sức ép ngựoc lại được CP ấy chứ( nên em nghĩ các bác nhà mình bây giờ đang ngồi lo vì mình trót phát biêu hăng quá chăng)
@Subaru555: Tăng lên thì dân cũng ứ thèm chơi luôn ấy chớ! VẬy bán cho ... sao hỏa à?
Bác nói thế nào ấy chứ. Em nhớ hồi cuối năm 2003, khi nghe bảo giá xe ô tô tăng đấy, nhiều ông nhà mình nhẩy cẫn lên chỉ vào mặt em nói: mày dùa anh đấy à? anh có phải thằng ở Sao hỏa đâu mà dọa anh tăng giá xe, AFTA đến nơi rồi nhé, xe rẻ bùn. Đã thế anh không thèm mua, bao giời áp(thấp) nó vào thì anh mua. Thế rồi cuối năm điện thoại cho em bảo đặt giúp anh 1 con xe giá cũ với( em chịu).
Thế đấy bác ạ,ai cungz nói bán cho hổ à, nhưng mà cái nhu và cái cầu nó cứ thúc vào mông, rồi lại sợ nó lên giá tiếp, sợ cháy xe không đến lượt mình...
Nếu mà ai cũng dũng cảm chẳng thèm mua thì VAMA nó phải đóng cửa từ 2004 rùi[>:]:(

Hạng B2
27/6/05
108
5
18

Nhưng mà 2003 hoàn toàn khác với 2006 đấy: 2003 làm gì có chuỵên Bộ trửong Bộ Tài chính tuyên bố truớc Quốc hội như vừa qua và làm gì có chuyện VAMA phải lên gân cũng như vừa qua? Nếu 2006 giá xe mà không giảm thì Chính phủ thua à? Không bao giờ như vậy, cho nên: 2006 giá xe chắc chắn GIẢM!

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.876
113

Trích đoạn: mltr6

Sáng nay R tui đọc báo thấy Mẹc quảng cáo, cam kết sẽ hoàn lại toàn bộ tiền chênh lệch nếu giá 2006 giảm .

Tui thấy Mẹc trả lời hơn trăm cái post ở đây chỉ bằng 4 chữ: nói ít hiểu nhiều !:mad::mad:

Nhưng nếu anh em giảm giá bằng cách tăng khuyến mại thì có đòi được tiền không nhỉ? Kiểu như tặng 10.000 lít xăng, tặng thuế trước bạ v.v... và v.v... thì như thế nào?

Hạng B2
26/10/05
401
3
16
www.otosaigon.com

Chính phủ ko bao giờ thua, và luôn luôn thừa khả năng tặng miễn phí cho chúng ta một cơn ác mộng hoặc một giấc mơ đẹp !!!

Hạng B2
27/6/05
108
5
18

Trích đoạn: dangdibo

Chúng ta sẽ chờ xem, nếu giá xe giảm đây sẽ là trường hợp hy hữu trong lịch sử khi bộ trưởng "đoán giá đúng".

Đây không phải là đoán giá, mà là tuyên bố truớc Quôc hội. Bộ truởng mà tuyên bố như vậy (nhất là BT Bộ Tài chính) thì không phải nói chơi đâu. Mấy cái liên doanh oto không thể ngăn cản việc thực thi chính sách của Chính phủ đuợc đâu. Mấy năm truớc để không phải giảm thuế nhập khẩu xe nguyên chiếc, Chính phủ chấp nhận giảm thuế hàng điện tử. Nay Chính phủ muốn giá xe giảm thì thiếu gì cách thỏa thuận với các nuớc. Thậm chí có thể thỏa hiệp ở lĩnh vực khác để cho sập vài liên doanh, đóng cửa vài nhà máy mà không ảnh huởng đến thu hút đầu tư nuóc ngòai.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
11/12/04
17
0
0

Hôm vừa rồi em đi qua Hải dương thấy xe Mondeo ế xếp đầy sân nhà máy. Em thường xuyên đi Hải dương nhưng chưa thấy hiện tượng này bao giờ kể từ khi có nhà máy Ford;)

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: tuandq

Trích đoạn: mltr6

Sáng nay R tui đọc báo thấy Mẹc quảng cáo, cam kết sẽ hoàn lại toàn bộ tiền chênh lệch nếu giá 2006 giảm .

Tui thấy Mẹc trả lời hơn trăm cái post ở đây chỉ bằng 4 chữ: nói ít hiểu nhiều !:mad::mad:

Nhưng nếu anh em giảm giá bằng cách tăng khuyến mại thì có đòi được tiền không nhỉ? Kiểu như tặng 10.000 lít xăng, tặng thuế trước bạ v.v... và v.v... thì như thế nào?

Em nhớ nguyên văn là "giá công bố". Vậy thì 10.000 lít xăng hay tặng thuế trước bạ không phải là giá công bố...