Nên đợi 2018 giảm thuế nhập khẩu để mua Civic 1.5 Turbo?

• Total voters
    107
  • Poll closed .
Hạng B2
24/2/15
410
379
63
37
Bây giờ dừng mua xe thì các hãng xe sẽ móm, sale sẽ đói, cuối tháng bị sếp quở trách, hăm dọa đuổi việc, nên các sale sẽ ra sức lên các diễn đàn, trang web tung tin kích cầu, làm nhiễu thông tin kiểu như "ko mua sang năm coi chừng tăng giá" nhằm hốt được con gà nào hay con đó, để cuối thang còn có cái mà báo cáo :D
Hiểu luôn ta LOL haha

• Like
Reactions: boy_banh_beo_1990
Hạng B2
10/3/16
461
318
63
Kiên Giang
Nằm chờ bác ơi. Nếu là em thì e thuê xe đi tạm đây tới cuối năm vậy.
Civic được hưởng -30% nhập khẩu với -5% TTĐB cho dòng dưới 1.5 nửa.
Giá xe theo mình nghĩ sẽ thấp hơn hiện tại ~25% chứ không ít.
Giá cuối cùng giảm ít nhất củng phải >200tr.
200tr cho 5 tháng, theo bác có đáng không?

Hạng B2
10/3/16
461
318
63
Kiên Giang
Còn mình thấy mấy bài báo nhan nhản kiểu như: "Thất thu cái này nhà nước sẽ lấy thuế khác bù vào" hay đại loại kiểu: "không có chuyện thuế giảm năm 2018" bla bla...
Mấy bác có biết là muốn tăng thuế thì phải thông qua QUỐC HỘI và phải có lộ trình không? Mà kỳ họp Quốc hội vừa rồi không nghe đá động gì đến.
Còn về phì trước bạ nói tăng kịch trần 18% củng không có căn cứ. mà bi giờ nó là 10% và 12% rồi, có tăng lên 18% đi chăng nửa thì củng không bao nhiêu so với cái 30% nhập khẩu cả, chưa kể dưới 1.5L sẽ giảm 5% TTĐB trong năm tới.

Hạng B2
24/2/15
410
379
63
37
E đoán sẽ sáng tạo ra thêm 1 loại thuế vì các bác trong chánh pủ đã hứa "cỡ nào cũng phải làm xe trong nước". Ngẫm nghĩ mà xem.
Với lại hiện nay thuế từ 30% về cái rẹt 0% thì sẽ thất thu biết bao nhiêu? vậy lấy cái gì để bù vào phần đó? tương tự thì thuế thu từ các nhà máy ráp xe trong nước sẽ bị thất thu do ko cạnh tranh được doanh số với xe nhập vậy là cả làng đều thất thu thuế thì phải làm sao? chỉ có 1 cách là lượng xe ráp trong nước xuất đi phải có tỉ lệ tương ứng với lượng xe nhập về thì may ra..... :D
Ràng buộc WTO tăng hay đẻ ra loại thuế phí gì cũng phải đúng hiệp định đã ký,không phải cứ muốn thêm là thêm bác,bạn tăng thuế làm hàng rào cảng người ta xuất khẩu sang nước bạn,thì những gì bạn xuất khẩu lại cho họ(nông và thuỷ sản),họ cũng đánh thuế cao lại thế thì Việt Nam chấp nhận tham gia wto làm gì,WTO còn ý nghĩa gì nữa,bác cứ chờ 1.1.2018 theo lộ trình giảm dần về 0% thuế Nhập Khẩu xem bên Việt Nam có dám vi phạm hiệp định WTO ko?vi phạm thì nó cho ăn đòn trừng phạt thương mại coi coi cái nào cần thiết hơn

• Like
Hạng B2
10/1/12
329
1.005
93
Đặt vai trò em là bộ trưởng bộ tài chính: giả dụ năm 2016 ngân sách thu từ xe oto (bao gồm thuế NK, TTDB, trước bạ, VAT các kiểu) là X nghìn tỷ, thì theo các bác anh ý có tự làm giảm đi 1 trong "nồi cơm chính" của ngân sách NN không?

Suy nghĩ từ góc nhìn đó, Bộ tài chính, Bộ công thương và Bộ GTVT sẽ ngồi với nhau áp các loại thuế phí khác lên con xe, để làm sao không bị thâm hụt ngân sách đến từ chùm khế ngọt 4 bánh. Các thượng đế tới năm 2018 sẽ vỡ mật với các chính sách và khoản thu mới. Tiền không tự mất đi mà chỉ chảy từ túi này sang túi khác thôi.

Không liên quan nhưng có thật là civic 2017 có thể rẻ hơn 890 đã công bố không các bác? Sales báo em 890 mà em vẫn lăn xì tăn :D

• Like
Hạng D
17/12/11
1.242
1.568
133
Đặt vai trò em là bộ trưởng bộ tài chính: giả dụ năm 2016 ngân sách thu từ xe oto (bao gồm thuế NK, TTDB, trước bạ, VAT các kiểu) là X nghìn tỷ, thì theo các bác anh ý có tự làm giảm đi 1 trong "nồi cơm chính" của ngân sách NN không?

Suy nghĩ từ góc nhìn đó, Bộ tài chính, Bộ công thương và Bộ GTVT sẽ ngồi với nhau áp các loại thuế phí khác lên con xe, để làm sao không bị thâm hụt ngân sách đến từ chùm khế ngọt 4 bánh. Các thượng đế tới năm 2018 sẽ vỡ mật với các chính sách và khoản thu mới. Tiền không tự mất đi mà chỉ chảy từ túi này sang túi khác thôi.

Không liên quan nhưng có thật là civic 2017 có thể rẻ hơn 890 đã công bố không các bác? Sales báo em 890 mà em vẫn lăn xì tăn :D
Kỉ lục Giá civic All new hiện nay là 87x ( Hà Nội )

• Like
Hạng B1
31/5/17
51
28
18
33
Ngày 30-12-2017 sẽ có giá chính thức cho ô tô sau ngày 1.1.2018 luôn đó bác,đó là lộ trình rõ ràng,còn thuế phí mới(nếu có) cũng chỉ tăng trong khung quy định,chắc chắn bác là ko nhiều bằng thuế giảm(bác hiểu từ tận thu rồi chứ gì)....sau đó vài tháng sẽ còn giảm nữa vì áp lực cạnh tranh khóc liệt với Trường Hải Thaco,các hãng khác đang theo kế hoạch chuyển hoàn toàn sang nhập khẩu thây cho lắp ráp rồi(hiện tại CP đầu tư cổ phần trong nhà máy lắp ráp lớn nhất Việt Nam cà showroom lớn nhất Việt Nam của họ,và họ đã có đề xuất giảm thuế linh kiện nhập khẩu về %) để láp ráp trong nước với giá rẻ hơn ô tô nhập khẩu mới có thể cạnh tranh với ô tô nhập khẩu khi thuế nhập khẩu về 0%)..CP đâu có ngu mà đầu tư vào Trường Hải,Thaco nếu như nó không mang đến kết quả tốt,CP sẽ hỗ trợ Trường Hải Thaco)
tháng 6-2018 bác hãy xem lại tin này của tôi coi đúng ko haha LoL
Mong chờ ngày 30-12-2017 quá bác kaka, tới đó mà tăng phí gì lên thì chắc ngã ngửa.

Ko liên quan tới vì toàn bộ linh phụ kiện mer là nhập Đức 99%...linh phụ kiện nhập asian thì được xét vào diện giảm theo quy định hehe
Dạ đúng rùi, Mer thì chắc k có giảm hoặc chỉ giảm chút ít gọi là thu hút khách hàng hơn thôi, vì đa phần khách hàng của Mer cũng khác khách hàng của những thương hiệu Nhật khác.

1-5/8 này triển lãm chắc giá cũng tốt bác.
Đợi coi triển lãm thôi bác nhỉ, giờ chưa thấy thông tin triễn lãm gì cả.

• Like
Reactions: Quốc Lương