Nên đợi 2018 giảm thuế nhập khẩu để mua Civic 1.5 Turbo?

• Total voters
    107
  • Poll closed .
Hạng B1
17/3/17
52
45
18
View attachment 738651 Hi các bác, Em đang ngắm nghía Civic 1.5 Turbo, đã được ra showroom coi nội và ngoại thất, và cũng đã được test drive trực tiếp trên cung đường xa lộ, chỉ kết luận 1 câu --> Đáng đồng tiền bát gạo với động cơ 1.5 Turbo mới ;)

Em chỉ còn đang lấn cấn ở khoản đó là hiện nay đã là tháng 7, chỉ còn khoảng 5 tháng nữa là bước sang 2018 (nếu không có gì thay đổi thì 2018 thuế nhập khẩu từ các nước ASEAN sẽ giảm 30%), nhưng trong điều khoản giảm em thấy có ghi tỉ lệ nội địa hoá phải 40% mới được hưởng chính sách ưu đãi thuế đó, vậy không biết Civic 1.5 Turbo có đạt yêu cầu để được hưởng mức thuế đó không ạ? Vì em cũng đang khá máu mua xe, nhưng nếu thật sự giảm nhiều thì em sẽ cố gắng đợi ạ :p[pagebreak][/pagebreak]

Vả lại theo em được biết hình như Honda đang chạy chương trình giảm thêm 50 triệu cho Civic mới, mà không hiểu sao e ra showroom thì sales vẫn báo giá cho em là 950 triệu, vậy trên đây có bác sales nào có mức giá tốt lăn bánh (tặng kèm khuyến mãi) thì cho em xin cái báo giá vào hộp thư của em ạ. Em ở khu vực TP.HCM. Em cảm ơn các bác nhiều ạ.

Mod: Ảnh minh họa
Ban nen cho den 2018 vi nhung ly do sau:
1. Thue nhap khau se giam xuong 0% tu 1/1/2018 nen gia xe se giam tam 20% nua neu nha nuoc ko ap tang thue truoc ba gia luc day tam 750tr
2. Gia Civic turbo hien tai cac dai ly o HN thap nhat gio la 860tr roi.
3. Voi so tien hon 800tr ban co the mua duoc nhieu lua chon khong nhat thiet cu phai chon Civic cua Honda, vu du Kia optima, Mazda6... tien nghi con o dang cap cao hon.
4. Nam 2018 se co them phien ban 2.0 theo du doan gia no tam 650 - 700 thoi.
5. Muc gia nhu tren la hoan toan co the vi chinh sach thue giam se that thu cho ngan sach ve nhap khau oto nhung bu lai cac mat hang cac nhu may mac. nong thuy hai san xuat khau di lai tang. Do vay ban van muon mua Civic thi co gang cho them may thang nua di Grab, Uber dam bao cung chi mat vai chuc tr la cung.

Hạng B1
31/5/17
51
28
18
33
Giản do đại lý tự giảm câu khách chứ Honda nào nó giảm cho ông ? Đánh tráo khái niệm quá
E hiểu giá Honda công bố luôn là 950 tr niêm yết, e cũng bít đại lý tự giảm, nhưng vấn đề e đang nói ở đây là dù giá đại lý đã giảm rồi vẫn chưa bằng mức giảm 50-60tr được công bố trên các báo, đó mới là vấn đề đáng nói bạc ạ ^_^

Giá 950trd là giá công bố, bác hỏi 100 người sales thì 101 người sẽ đều nói giá như vậy, còn KM thì trừ tiền trên con số đó thôi.:D
P/S: Em có inbox giá thơm cho bác ak. Bác @boy_banh_beo_1990 check inbox giúp em nhe!;)
E có check inbox rùi, e đang suy nghĩ kaka.

nhiều luồng ý kiến tin rằng sẽ giảm làm e cũng phân vân quá, đôi khi kiềm chế cơn thèm lại vài tháng tiết kiệm đc 100-150tr thì cũng hay ạ :D
Yeah, e cũng có suy nghĩ như bác, ráng đợi mà tiết kiệm đc 100-150tr thì cũng xứng đáng mà ^_^

Bác tin mình đi. Lúc này ko mua nhanh. Cứ đợi sang năm ko khéo lại ôm hận vì chính sách mới, thuế mới.[/QUOTE]
Giờ chả bít đâu mà lần bác ơi, thật sự phân vân lắm :(

Nếu nhu cầu không bức thiết thì cứ đợi đi bác. Chưa có xe đi Uber, Grab. Có xe cứ từ từ mà đợi.
Chắc phải vậy thôi bác hehe.

Chính vì thế nên mảng xe máy em nghỉ chơi với Honda lâu rồi bác. Còn mảng ô tô thì em chưa có điều kiện mua xe mới nên chưa có trải nghiệm gì với sales các hãng. Mà nếu sales Honda cứ như này thật thì em cũng bye bye Honda luôn cho nó trọn vẹn :D
Cũng có thể do 1 bạn sale đó làm rầu nồi canh thôi chứ e cũng hy vọng các bạn sale khác của Honda k như vậy ^_^

Chính sách xe đang giảm giá NTD khéo léo có thể mua được 1 chiếc với giá vừa tầm ạ. Đợi sang năm nữa thì giảm có nhiều đâu quan trọng mua được cái xe chở vợ conđi loanh quanh đi chơi cuối tu6a2n đi chợi dịp lễ là OK rồi .
E chỉ mong có xe trước tết thôi bác hehe.

Giảm xuống <900 cứ từ từ. 950 cho mấy anh sale tự đi luôn
950 thì e sẽ k bao giờ mua, 850 thì mua kaka =)))

Chờ đợi luôn hạnh phúc
Chờ hoài chờ hoài mà sao vẫn chưa hạnh phúc lắm nè bác kaka

Em này dáng quá đẹp. Nhưng với cái giá 950 thì vái cả nón ạ.
Ra biển tầm 1,1 tỉ?
Đủ tiền mua phân khúc D ra biển luôn rồi.
Nếu thích cảm giác lái thì mua con Focus, lăn bánh xong vẫn dư 300 củ để làm ăn đó bác.
Em này được cái đẹp, còn lái thì chưa bằng Focus đâu. Đã có đánh giá từ nhiều bên về vấn đề này rồi.
Hiện tại giá ra biển khoảng 1 tỷ 10-20 triệu, k đến mức 1,1 tỉ đâu bác, nhưng theo xu hướng thì còn có thể giảm nữa. Thật ra Focus với Civic cũng 9,10 với nhau thôi bác, k đến nỗi thua thiệt gì nhau. Civic ôm cua k đầm chắc bằng Focus nhưng bù lại đề pa gia tốc khoẻ hơn Focus. Focus công nghệ nhiều, Civic thì hàng ghế sau rộng rãi phù hợp với thị trượng VN. Nên theo e thằng nào cũng có cái hay riêng. Riêng e thì e trót mê cái dáng couple của Civic rồi :D với lại xe Nhật độ đẽo cũng dễ hơn là xe Mỹ :p

Hạng B2
20/11/15
251
197
43
43
View attachment 738651 Hi các bác, Em đang ngắm nghía Civic 1.5 Turbo, đã được ra showroom coi nội và ngoại thất, và cũng đã được test drive trực tiếp trên cung đường xa lộ, chỉ kết luận 1 câu --> Đáng đồng tiền bát gạo với động cơ 1.5 Turbo mới ;)

Em chỉ còn đang lấn cấn ở khoản đó là hiện nay đã là tháng 7, chỉ còn khoảng 5 tháng nữa là bước sang 2018 (nếu không có gì thay đổi thì 2018 thuế nhập khẩu từ các nước ASEAN sẽ giảm 30%), nhưng trong điều khoản giảm em thấy có ghi tỉ lệ nội địa hoá phải 40% mới được hưởng chính sách ưu đãi thuế đó, vậy không biết Civic 1.5 Turbo có đạt yêu cầu để được hưởng mức thuế đó không ạ? Vì em cũng đang khá máu mua xe, nhưng nếu thật sự giảm nhiều thì em sẽ cố gắng đợi ạ :p[pagebreak][/pagebreak]

Vả lại theo em được biết hình như Honda đang chạy chương trình giảm thêm 50 triệu cho Civic mới, mà không hiểu sao e ra showroom thì sales vẫn báo giá cho em là 950 triệu, vậy trên đây có bác sales nào có mức giá tốt lăn bánh (tặng kèm khuyến mãi) thì cho em xin cái báo giá vào hộp thư của em ạ. Em ở khu vực TP.HCM. Em cảm ơn các bác nhiều ạ.

Mod: Ảnh minh họa
thích thì nhích
nhích thì chích
chích đi rồi sẽ thích
....
không phải chờ lâu... sẽ chán đó

• Like
Reactions: boy_banh_beo_1990
Hạng B1
31/5/17
51
28
18
33
Focus tuổi gì mà đòi so với Civic turbo.
Focus với Civic ngang cơ nhau đó bác ^_^

Hị hị, tuổi rẻ hơn 200 triệu mà máy same mã lực đó bác =))
máy same luôn còn gì, cũng 1.5 turbo. Anh Nhật ra cái Turbo mà cả làng làm như phát minh mới. Xe Đức thì thôi ko nói. Xe Ford cũng giới thiệu máy turbo ở VN tầm 4-5 năm nay rồi thì phải.
Đúng rồi, động cơ Ecoboost của Ford đạt nhiều danh hiệu lắm rồi, nếu k vì kiểu dáng và nội thất của Civic thì có khi e cũng đã lấy Ford rồi :p

Focus so với con Mazda 3 còn chưa ăn dc. Civic này người ta so với M6 đó cha.
Chỉ có cái giá khá đắt thôi.
Bên mỹ người ta sắp ngưng sản xuất focus rồi kìa.
Focus ăn đứt Mazda 3 đó bác, chẳng qua ở VN em nó k có đất dụng võ vì nội thất chật chội, k phù hợp với gia đình VN thôi bác.

Quất liền đi bác....k tin dc vào mấy a thuế quan dc đâu....giảm thuế này sinh thuế khác thu bù thôi......
Nhiều luồng ý kiến quá :p

Ôi vãi cớt bọn Thái Lan, toàn bộ ngành công nghiệp ô tô nó dồn về thằng Thái với thằng Mã hết rồi các bác ạ, a Hải với a Công coi như gã tí hon ko kham nổi miếng bánh toàn cầu đâu
Nghe đồn qua năm linh kiện nhập khẩu cũng sẽ rẻ, như vậy Thành Công vs Trường Hải sẽ có cơ hội lắp ráp xe giá rẻ để cạnh tranh sòng phẳng với xe nhập khẩu ^_^

Civic all new này công nhận là ok,nhưng đem đi so với mazda 6 thì hơi lố,mõi xe đều có đặc tính và đặc thù riêng nên quan điểm người thích xe này sẽ không thích xe kia(bắt anh nghe thích nhạc dance đi nghe nhạc sến và ngược lại thì đâu ai chịu)....bữa đã ngồi test thử civic nữa tiếng trên các cung đường thành phố,vì máy và tiếng pô thể thao quá(gầm rừ) nên vc test xong mệt hết cả người...quan điểm mình đi gia đình nên cần sự êm ái và yên tĩnh,mình chắc chắn ko chọn civic
Đúng rồi, Civic thể thao nên phù hợp với người trẻ hơn, còn Mazda 6 thì style sang trọng và êm ái rồi, đem đi so sánh với nhau thì khập khiễng thiệt, em cũng đã thích test Mazda 6 bản FL mới, nói chung là ngon, có điều bản 2.0 máy hơi ì để kéo cái xác hạng D, còn bản 2.5 thì giá lại hơi cao.

Bây giờ dừng mua xe thì các hãng xe sẽ móm, sale sẽ đói, cuối tháng bị sếp quở trách, hăm dọa đuổi việc, nên các sale sẽ ra sức lên các diễn đàn, trang web tung tin kích cầu, làm nhiễu thông tin kiểu như "ko mua sang năm coi chừng tăng giá" nhằm hốt được con gà nào hay con đó, để cuối thang còn có cái mà báo cáo :D
E cũng đang hy vọng hãng nó giảm giá đây bác ^_^

Nói có sách mách có chứng...sinh ra thuế nào bạn,hiện tại đang giảm theo lộ trình đó là việc đang diễn ra,bộ tài chính và chính phủ chưa có ra gì cả đừng có phán bừa(hiểu tận thu là gì ko?là hết thu được gì nữa rồi đó)...Đang đề xuất giảm luôn thuế nhập khẩu linh phụ kiện về 0% để lắp ráp cho rẻ cạnh tranh xe nhập kìa bạn
Nếu được vậy thì tốt quá rồi bác kaka.

• Like
Reactions: Quốc Lương
Hạng C
18/4/17
559
547
93
37
Ban nen cho den 2018 vi nhung ly do sau:
1. Thue nhap khau se giam xuong 0% tu 1/1/2018 nen gia xe se giam tam 20% nua neu nha nuoc ko ap tang thue truoc ba gia luc day tam 750tr
2. Gia Civic turbo hien tai cac dai ly o HN thap nhat gio la 860tr roi.
3. Voi so tien hon 800tr ban co the mua duoc nhieu lua chon khong nhat thiet cu phai chon Civic cua Honda, vu du Kia optima, Mazda6... tien nghi con o dang cap cao hon.
4. Nam 2018 se co them phien ban 2.0 theo du doan gia no tam 650 - 700 thoi.
5. Muc gia nhu tren la hoan toan co the vi chinh sach thue giam se that thu cho ngan sach ve nhap khau oto nhung bu lai cac mat hang cac nhu may mac. nong thuy hai san xuat khau di lai tang. Do vay ban van muon mua Civic thi co gang cho them may thang nua di Grab, Uber dam bao cung chi mat vai chuc tr la cung.
2.0 động cơ thường rẻ hơn 1.5 Turbo hả bạn. Sang năm nhập về bản 2.0 ah.

• Like
Hạng B1
31/5/17
51
28
18
33
E đoán sẽ sáng tạo ra thêm 1 loại thuế vì các bác trong chánh pủ đã hứa "cỡ nào cũng phải làm xe trong nước". Ngẫm nghĩ mà xem.
Với lại hiện nay thuế từ 30% về cái rẹt 0% thì sẽ thất thu biết bao nhiêu? vậy lấy cái gì để bù vào phần đó? tương tự thì thuế thu từ các nhà máy ráp xe trong nước sẽ bị thất thu do ko cạnh tranh được doanh số với xe nhập vậy là cả làng đều thất thu thuế thì phải làm sao? chỉ có 1 cách là lượng xe ráp trong nước xuất đi phải có tỉ lệ tương ứng với lượng xe nhập về thì may ra..... :D
E nghe nói sẽ giảm giá xe lắp ráp để cạnh tranh lại với xe nhập khẩu đó bác ^_^

Nằm chờ bác ơi. Nếu là em thì e thuê xe đi tạm đây tới cuối năm vậy.
Civic được hưởng -30% nhập khẩu với -5% TTĐB cho dòng dưới 1.5 nửa.
Giá xe theo mình nghĩ sẽ thấp hơn hiện tại ~25% chứ không ít.
Giá cuối cùng giảm ít nhất củng phải >200tr.
200tr cho 5 tháng, theo bác có đáng không?
Dạ đúng rùi, e đang mong nó về mức 750-800 là hợp lý với 1 cái xe hạng C rùi bác, chắc nằm chờ thôi :p

Còn mình thấy mấy bài báo nhan nhản kiểu như: "Thất thu cái này nhà nước sẽ lấy thuế khác bù vào" hay đại loại kiểu: "không có chuyện thuế giảm năm 2018" bla bla...
Mấy bác có biết là muốn tăng thuế thì phải thông qua QUỐC HỘI và phải có lộ trình không? Mà kỳ họp Quốc hội vừa rồi không nghe đá động gì đến.
Còn về phì trước bạ nói tăng kịch trần 18% củng không có căn cứ. mà bi giờ nó là 10% và 12% rồi, có tăng lên 18% đi chăng nửa thì củng không bao nhiêu so với cái 30% nhập khẩu cả, chưa kể dưới 1.5L sẽ giảm 5% TTĐB trong năm tới.
Dạ đúng rùi, e cũng k nghĩ mún tăng là tăng, phải thông qua quốc hội đàng hoàng, giờ còn 5 tháng cứ nằm chờ xem sao...

Ràng buộc WTO tăng hay đẻ ra loại thuế phí gì cũng phải đúng hiệp định đã ký,không phải cứ muốn thêm là thêm bác,bạn tăng thuế làm hàng rào cảng người ta xuất khẩu sang nước bạn,thì những gì bạn xuất khẩu lại cho họ(nông và thuỷ sản),họ cũng đánh thuế cao lại thế thì Việt Nam chấp nhận tham gia wto làm gì,WTO còn ý nghĩa gì nữa,bác cứ chờ 1.1.2018 theo lộ trình giảm dần về 0% thuế Nhập Khẩu xem bên Việt Nam có dám vi phạm hiệp định WTO ko?vi phạm thì nó cho ăn đòn trừng phạt thương mại coi coi cái nào cần thiết hơn
Hóng giảm thôi kaka, bác phân tích chuẩn quá!

Bác chạy 2 xe chưa mà bác phán kinh thế
Chắc do bác ấy chưa chạy nên k rành đó bác ^_^

Đặt vai trò em là bộ trưởng bộ tài chính: giả dụ năm 2016 ngân sách thu từ xe oto (bao gồm thuế NK, TTDB, trước bạ, VAT các kiểu) là X nghìn tỷ, thì theo các bác anh ý có tự làm giảm đi 1 trong "nồi cơm chính" của ngân sách NN không?

Suy nghĩ từ góc nhìn đó, Bộ tài chính, Bộ công thương và Bộ GTVT sẽ ngồi với nhau áp các loại thuế phí khác lên con xe, để làm sao không bị thâm hụt ngân sách đến từ chùm khế ngọt 4 bánh. Các thượng đế tới năm 2018 sẽ vỡ mật với các chính sách và khoản thu mới. Tiền không tự mất đi mà chỉ chảy từ túi này sang túi khác thôi.

Không liên quan nhưng có thật là civic 2017 có thể rẻ hơn 890 đã công bố không các bác? Sales báo em 890 mà em vẫn lăn xì tăn :D
Dạ có 1 sale vừa báo e 890 mà e vẫn đang lăn tăn nè bác, e đang mún nó giảm thành 800 ở đầu năm sau =))))

Kỉ lục Giá civic All new hiện nay là 87x ( Hà Nội )
Giá HN tốt thiệt, sao ở SG k ai báo giá 87x ta =)))))

Hạng D
17/12/11
1.242
1.568
133
E nghe nói sẽ giảm giá xe lắp ráp để cạnh tranh lại với xe nhập khẩu đó bác ^_^

Dạ đúng rùi, e đang mong nó về mức 750-800 là hợp lý với 1 cái xe hạng C rùi bác, chắc nằm chờ thôi :p

Dạ đúng rùi, e cũng k nghĩ mún tăng là tăng, phải thông qua quốc hội đàng hoàng, giờ còn 5 tháng cứ nằm chờ xem sao...

Hóng giảm thôi kaka, bác phân tích chuẩn quá!

Chắc do bác ấy chưa chạy nên k rành đó bác ^_^

Dạ có 1 sale vừa báo e 890 mà e vẫn đang lăn tăn nè bác, e đang mún nó giảm thành 800 ở đầu năm sau =))))

Giá HN tốt thiệt, sao ở SG k ai báo giá 87x ta =)))))
Nếu ko lầm saler đó ở Honda Phước Thành phải hem
. Bạn qua trực tiếp cafe sẽ down dc thêm kha khá đó :D:p:p

• Like
Hạng B2
17/5/17
436
333
63
Em cũng máu mua, mà khổ cái các anh sale toàn báo giá 950tr, trong khi rõ ràng báo chí đăng tin Honda đang chạy chương trình giảm giá thêm cho Civic, thà mấy ảnh báo giá 1 cách trung thực thì em còn xem xét lại được. Kiểu như cứ nghĩ khách hàng k bít hay sao mà cứ đem cái giá 950tr ra loè khách hoài bùn gê :(
Pác tới đại lý đàm phám trực tiếp với sale có thể giảm đc vài chục triệu và đc quà tặng (dây chuyền, đồng hồ...) ngoài những khuyến mãi phụ kiện nữa nhé!

• Like