Tập Lái
9/5/06
22
0
0
Thưa các bạn, tôi không tháy có mục nào trong Forum thích hợp, nên đành chọn mục này để kêu gọi. Nếu các bạn đồng ý xin tạo dư luận:
Thưa các bạn, tôi cũng là một người yêu xe ô tô. Cũng chắt bóp được một ít để có thể ở hữu một chiếc 4 bánh thuộc loại bình dân. song đắn đo, chờ đợi 2 năm nay chưa quyết định. Lí do rất đơn giản: Người VN thuộc quốc gia nghèo nhất thế giới, song lại phải mua xe đắt nhất thế giới. Nhiều người đổ tội cho thuế, đúng song không hẳn như vậy. Nếu tính các loại thuế là 300% thì một chiếc loại khá lắp ráp trong nước tối đa chỉ 20.000USD (tôi được 1 người bạn nói 1 tổng GĐ nước ngoài nói tao thu về 5.000 USD/xe là có lãi) song thực tế xe đó bán trên 30.000 USD. 10.000 USD chênh lệch đó chắc chắn khôngthuộc về dân ta, nước ta. Tôi nói đây không phải chê trách, hay nói họ phạm pháp gì mà chỉ trách 2 người: Ông làm chính sách (ông đã làm để họ lợi dụng bòn rút dân ta - đấy là tôi nói ông kém chứ chưa noi ông cũng vào hùa với họ) Người thứ 2 là chính người tiêu dùng. Họ bóm cổ mình, mà mình vẫn cứ nhào vào góp sức thêm cho họ bóp cổ mình.
Vì lí do trên tôi Kếu gọi mọi người HÃY HOÃN SỰ HAM MUỐN CỦA MÌNH, CHƯA MUA XE TRONG 1 NĂM TỚI. Nếu chúng ta đồng lòng làm được như vậy tôi chắc chắn, nếu không muốn chết các hãng rắp ráp xe trong nước phải giảm mạnh giá xe.

Hạng C
12/1/04
601
3
0
46
www.xehoivietnam.com
RE: Người tiêu dùng: Hãy đoàn kết vì quyền lợi của mình

Con kiến đi kiện củ khoai hả bác? Thế bác được bao nhiêu tuổi rồi? Hay mới ở nước nào về? Em hỏi thế vì thấy bác lạc quan quá. Lạc quan thì tốt nhưng thực tế sẽ giúp giải quyết tốt vấn đề.

Hạng B2
22/9/04
316
1
0

Không nên hoãn cái sự sung sướng lại.
Em có 30.000$, thì để lựa chọn giữa mua xe và cất đi, em mua béng cái xe. Trong 30.000$ em kiếm được chứa đựng đầy sự vô lý rồi: 3 năm trước em kiếm được suất mua chung cư, năm trước bán lại lời 500 (năm trăm) triệu. Thế thì em phải tiêu đi để còn kiếm tiếp chứ.

Em nói khí không phải, chứ bác nào có oto đều do trúng mánh gì đấy, chứ đi làm lĩnh lương tháng thì lấy đâu ra. Với lương tháng 5tr như hiện nay thì mới đủ ăn 3 bữa + đổ xăng Wave thôi mà!

Biết có sống đến mai mà để củ khoai đến tối ???

Nói như bác gì trên đầu kia, thì trong năm tới em đi lại bằng cái gì? Taxi chăng? Nếu ông chủ taxi cũng nghĩ như bác kia, thì chắc em đi bộ quá. Mà trong tay em có 30.000$, tội gì phải đi bộ? ai bắt em đi bộ? Ngu gì mà đi bộ!

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Em mừng cho bác KL, nhưng đây lại là chuyện mong muốn chung (nhưng va thực tế thì khác: Như ý bác dksasia) và lại lệ thuộc điều kiện riêng nữa. Không phải ai cũng thành công khi mình muốn cả đâu, nên ngu và dại cũng còn khối người, trong đó có cả em.:D

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.470
2.218
113
48
TP.HCM

Trích đoạn: KhanhLinh

Không nên hoãn cái sự sung sướng lại.
Em có 30.000$, thì để lựa chọn giữa mua xe và cất đi, em mua béng cái xe. Trong 30.000$ em kiếm được chứa đựng đầy sự vô lý rồi: 3 năm trước em kiếm được suất mua chung cư, năm trước bán lại lời 500 (năm trăm) triệu. Thế thì em phải tiêu đi để còn kiếm tiếp chứ.

Biết có sống đến mai mà để củ khoai đến tối ???

Nói như bác gì trên đầu kia, thì trong năm tới em đi lại bằng cái gì? Taxi chăng? Nếu ông chủ taxi cũng nghĩ như bác kia, thì chắc em đi bộ quá. Mà trong tay em có 30.000$, tội gì phải đi bộ? ai bắt em đi bộ? Ngu gì mà đi bộ!
Tiền bác kiếm vô lý như vậy thì bác cứ mua xe thôi, thế còn những người kiếm tiền bằng mồ hôi nước mắt thì sao hả bác?
Bác không đi bộ thì bác có thể đi xe búyt, xe máy được mà.
Em nghĩ là ý tưởng trên đây cũng là một ý tưởng, không phải là không đúng, có điều khó thực hiện do có nhiều người có suy nghĩ giống bác đấy :):)

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Cách này không ổn đâu bác Ngọc Thúy ơi:), thế lỡ anh em mình chờ cả đến sang năm mới mua, khi đó chắc chắn sẽ có cảnh cung không đủ cầu, bọn liên doanh nó lại lợi dụng tăng mịa nó giá xe lên thì làm thế nào?

Vấn đề ở đây là ai có khả năng chịu được cái giá hiện thời và có nhu cầu thì cứ mua, không chịu được thì thôi. Giá chỉ hạ nếu có cạnh tranh lành mạnh, mà cạnh tranh lành mạnh thì mình đành phải chờ mấy ông tạo chính sách thôi. Tối mù mừ[8|]

Tập Lái
9/5/06
22
0
0

Bác mazspeed ơi trời không cứu mình thì mình phải đoàn kết lại để đừng thành thằng ngốc. Mấy cha làm chính sách là cùng cánh với đám lắp xe trong nước đấy.

Tập Lái
14/3/06
44
0
6
53
HA NOI

Bác Ngocthuy nói cũng có lý,dưng mà bác ơi,một năm vừa rồi như bác biết đấy,đã có rất rất nhiều người đã dừng cái sự sung văn sướng lại rồi mà VM nó có chết đâu.Giờ
VM đã có dấu hiệu hồi phục rồi,giờ bác ra khẩu hiệu này em sợ không đúng lúc đó bác,
chính phủ đang khuyến khích và cho CB nghỉ thêm ngày t7 là để kích cầu mua sắm mà bác.Có mua sắm tiêu dùng nhiều thì mới kích cung ----> sản xuất ,công nghiệp phát triển--->xã hội đi lên.Cũng (lại rất) rất nhiều người như bác có mong muốn mua một chiếc xe để đi,dưng mà so sánh giá xe với nước ngoài mà uất ức không mua nữa.Em thấy tiền bác nên gửi ngân hàng lấy lãi, đợi đến 2010 thuế suất ASIAN=0,làm em LIFAN( chắc lúc đó còn 3K) là hợp lý nhất.Còn nhiều anh em đủ xiền mà có nhu cầu thực sự em nghĩ sẽ khó theo bác được,em cũng đã chờ như bác,nhưng càng thấy thất vọng thôi bác.Cái này em nghĩ sâu xa ko do lỗi của VM mà là do chính sách của *** .
Chúc bác vui,không nghĩ đến oto thì mới khỏe được bác ạ!!!

Hạng B2
21/7/04
112
0
0
SaiGon
Visit Site

góp thêm mấy bác!!!!nói đến giá oto VN chỉ tức thôi bác ơi!!!khi nào thuế xuống thì sẽ có thuế khác để nhằm hạn chế xe trên đường! còn đầu tư thêm đường thì tiền chưa đủ, mà còn bị tụi như...PMU 18 móc bớt nữa, nên cái vòng lẩn quẩn này chắc để ....đời ...cháu....chít!!!:D chúng ta tụi nó sẽ hưởng được.

để bớt mệt ....các bác cứ gặp nhau ...nhậu rồi bàn chuyện ....longleg cho vui hơn!:D:D

DNT
Hạng D
22/10/05
1.083
76
83

Em thấy các bác cứ hô hào từ năm nọ sang năm kia mà có tiến triển chi mô? Rồi lại lẳng lặng đi mua xe của VAMA sau đó lại post lên để báo công với AE nữa chớ???!!! để em tặng cho các bác câu này nhé:

ĐOÀN KẾT - ĐẾCH CÒN!