Tập Lái
20/1/05
11
0
0
Bác sĩ ơi, con xe của tôi đời hũ nút (camry89), mới rồi mắc bệnh chạy lực khực, nhưng lúc bị lúc không. Đọc các bài đã post tôi nghi có thể do xăng rởm và bơm xăng kém nên mang ra gara để kiểm tra. Sau khi kiểm tra gara thông báo bơm còn tốt và giải thích là do bộ hơi đã kém nên bị vậy, và nêu thêm hiện tượng khi tăng ga thì tiếng máy gào để khẳng định đó đúng là nguyên nhân. Ý kiến của gara làm tôi thắc mắc quá, muốn hỏi bác sĩ xem nếu xe chạy vẫn khoẻ, nhấn ga máy lên nhanh và nhạy nhưng có tiếng gào (không to lắm và chỉ ngồi trong xe mới thấy, bên ngoài thì máy vẫn êm - nổ cầm chừng cũng rất êm), gara nói là tăng ga không mịn - thì có phai là do bộ hơi đã kém không. Theo tôi hiểu thì khi bộ hơi bị kém đi máy sẽ không bốc, mà xe tôi không bị như vậy. Còn nữa, xe tôi bi rung khi tăng tốc ở số nhỏ và vận tốc thấp, và khi để nổ cầm chừng ở 700 v/p xe cũng rung, mặc dầu tôi đã cho thay cao su chân máy. Rất mong bác sĩ cho ý kiến chẩn bệnh giúp.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Nhờ bác sĩ chẩn bệnh tiếng máy gào

Nếu máy nghe trực tiếp êm thì chắc là không tới nỗi bác ạ...!
Theo em, bác nên xem lại :
1. Chân máy dầu ( nếu xe bác đúng là Cam 89, nếu toàn bộ chân máy là cao su thì xe bác chỉ là 88 thôi!) hoặc chân máy cao su chính ( ngay đầu máy!). Gá máy cẩn thận và chỉnh chân máy kỹ lại, đừng để cái nào bị "gồng"..!
2. Kiểm tra, đo thử toàn bộ dàn dây Phin,ống điếu(dây bugi và chụp bugi!) cũng như Delco (nắp chia điện!), Camry đời này hay bị rò điện ở các bộ phận này.
Bác có thể xem màu từng Bugi có đồng nhất không để các định máy nào có vấn đề, nếu đồng đều hết thì chỉ cần quan tâm tới chân máy thôi.
P.S : Camry còn hay bị cà Pô (ống xả!) vào tà Vẹt dọc gây "gào" khi rồ ga, bác xem kỹ lại nhá.
Chúc bác vui, mau chữa xong bệnh cho em nó...!;)

Tập Lái
20/1/05
11
0
0
RE: Nhờ bác sĩ chẩn bệnh tiếng máy gào

Cảm ơn bác sĩ, tôi sẽ check lại theo lời hướng dẫn của bác sĩ. Được bác sĩ giảng giải bản thân tôi đã thấy yên tâm nhiều rồi. Một lần nữa cảm ơn bác sĩ nhé