Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Nhờ các bác tư vấn lắp MTXT

Hạng B2
29/10/06
188
0
0
HN
hanpcc.com.vn
Nhiều người lắp thêm màn hình, nhưng em thấy nếu lắp thêm máy tính xách tay có thể có các điểm nhận thấy như sau:

1. Đáp ứng đầy đủ chức năng nghe nhạc, xem hình, các chương trình có sẵn trong ổ cứng, màn hình thì lớn hơn.
2. Vẫn sử dụng chức năng của máy tính, phần mềm ứng dụng nạp vào rễ dàng, chơi game, internet qua wifi....
3. Giá thành máy tính xách tay hiện nay không đắt lắm.

Em đang có ý định như vậy, Nhờ các bác tư vấn vụ này trước khi quyết định.

Hạng B2
21/10/06
337
24.851
93
RE: Nhờ các bác tư vấn lắp MTXT

Cái quan trọng là bác có trích được nguồn để cho MTXT hoạt động được ko? (Theo em nghĩ là được. Họ lấy qua ngõ sạch điện thoại di động - ko bít đúng ko). Tuy nhiên quan trọng nhất là cái Hard Disk của bạn. Mặc dù MTXT thì các hard disk được bảo vệ chống sốc và phục vụ cho các mục đích traveller. tuy nhiên hiểm học gây hỏng hóc ổ cứng trong quá trình đọc data mà xe đang chạy là cực cao. Do vậy người ta vẫn ít khi cho MTXT hoạt động thường trực trên xe oto. )cái này là do em nghĩ à nghen :D

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

Với điều kiện VN hiện nay thì hơi khó đó bác.

1- MTXT gắn vào xe phải là máy có màn hình cảm ứng, cần cái gì thì nhấn vào cái đó ngay trên màn hình, chứ đang lúc lái xe thì không rê với nhấp chuột được rồi. Mà giá của loại máy này thì không rẻ chút nào!!

2- Nghe nhạc và xem phim có sẵn trong máy thì OK, nhưng nếu bác muốn xem và nghe bằng đĩa thì bó tay vì các loại ổ đĩa và jack cắm đều nằm dọc theo thân máy, nếu bác ốp vào xe thì đâu còn thấy nó đâu mà bỏ đĩa vào. Mà còn có điều bất tiện nữa là với máy có màn hình cở 15 inch thì chằng có chỗ nào đủ rộng mà ốp nó vào hết.

3- Bác muốn sử dụng Wifi? Nếu đang đậu thì OK, mà bác phải đậu gần mấy quán cafe hay KS có Wifi miễn phí thì mới sử dụng được, còn khi xe chạy thì thua. Vì Wifi ở VN đâu có phát trên diện rộng như sóng truyền hình đâu?

4- Hiện nay có bán loại máy để bàn (déktop) có case rất nhỏ, như một đầu CD thông dụng, bác mua máy đó thêm một màn hình cảm ứng lắp trên trần xe, case có thể bỏ trong ngăn đựng đồ, dưới gầm ghế hay trên táplo cũng được (chỉ sợ đậu ngoài nắng ảnh hưởng đến máy thôi). Cấu hình máy đó cũng mạnh lắm mà rẻ hơn MTXT nhều. Bác xem cái đó được không?

Kinh nghiệm của bản thân tôi đơn giản lắm. Nhà tôi có ba người, Ba, mẹ và ông trời con, mỗi em đã có sẵn một cái laptop. Tôi lái xe thì không xài laptop được rồi, muốn nghe nhạc thì xài đỡ đồ có sẵn trên xe. Vợ muốn làm gì thì lấy máy của vợ xài. Con ngồi băng sau muốn xem phim, nghe nhạc hay chơi game thì lấy của con xài. Hoàn toàn tự do và tiện dụng.

Trên đây là thiển ý của riêng tôi, bác nào có ý khác xin cho biết.:D:D

Hạng B2
24/10/06
423
1
0
www.narva.com.vn

Bác nên kiếm 1 chiếc máy tính dã chiến (rugged laptop), như kiểu Panasonic, là yên tâm về chuyện chống xóc.

Hạng B1
21/10/05
98
1
8

Gắn máy tính vào xe hơi là một ý tưởng hay đây.
Có bạn đã nói ở trên là nên lắp một cái máy để bàn loại nhỏ vào xe là hay nhất, Tôi thấy đây là một ý rất đúng.
Hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại, loại nhỏ nhất mà tôi biết thì giống như cái ổ điện, loai thông thường thì bé bằng cái CD rom, rất là tiện lợi. Có cả máy loại Mac nhưng giá hơi đắt 1 tí.
Để khai thác hiệu quả bạn phải có màn hình cảm ứng cho dễ thao tác khi sử dụng. Và nếu bạn biết chút ít ngôn ngũ lập trình và mạch điện tử thì bạn có thể thì có thể tự viết vào cái chương trình điều khiển linh tinh vài thứ trong xe như đèn, còi, cửa kính, thiết bị âm thanh... Hoặc bạn muốn chơi MP3, DVD 5.1 với chất lượng vô địch thì sử dụng Card âm thanh lắp ngoài USB loại cao cấp tiếng cực kỳ hay (tất nhiên đòi hỏi bạn phải có hệ thống âm thanh pro sẵn trong xe và kết nối với Card âm thanh này) mà tiếng ra tất cả các loa như bác gì từng ngưỡng mộ, có cả AC3 5.1
Hệ thống kiểu này thì nói thực là mấy cái CD có giá tầm 500-1000 USD nhìn thấy chạy rẽ đất, tôi đã thử 1 cai card loại này chạy bằng máy notebook trên xe tôi, thấy chất lượng tuyệt hảo luôn, mỗi tội card này không rẻ.

Hạng B2
29/10/06
188
0
0
HN
hanpcc.com.vn

trungnghia
Em nó là jolie ss các bác ạ, vậy có thể lắp bên lái phụ vì cái hộp của em nó khá rộng, còn vụ mini case và màn cảm ứng thì em mới nghe thấy, như vậy có lẽ khả thi hơn để nguyên cả MTXT, nhưng đấu nối có phức tạp lắm không nhỉ?

Stabilo
Em cũng có hiểu ít về điều khiển tự động, theo đó máy tính là bộ điều khiển tích hợp chức năng là cao nhất trong các bộ vi xử lý, chỉ có các thiết bị ngoại vi kết nối phải tương thích và giá hợp lý thì OK, như em biết card kỹ thuật số bắt các kênh truyền hình đấy, ngoài ra các dòng xe mới ở Châu âu họ đang lắp như Ipod thay cho CD hay DVD mà, các dữ liệu nạp thêm vào để xài là qua USB nhỏ nhắn rất tiện lợi không cần cầm đĩa nhạc to và hay bị lỗi đĩa.

Fordescape
Nguồn nuôi cho MTXT em nhớ không nhầm thì có bác nào đã post lên rồi, nó cắm và ổ châm thuốc, nếu có cả nguồn cho máy in thì tuyết như văn phòng di động ấy :D:D:D.

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

Tại bác không nói rõ xe gì nên tui mới nói không có chỗ để gắn, chứ Jolie thì ok. Nhưng mà gắn chỗ đó mà đậu ngoài nắng thì tiêu cái máy tính vì nó hấp thụ sức nóng nhiều lắm đó, nên gắn ờ trong hộc để đồ an toàn hơn (gắn cái mini case, tui đi xem triển lãm thấy Cty Cổ phần An lộc, ĐC : 543/72 Nguyễn Đình Chiểu P2, Q3, Tp HCM có bán, cái case nhỏ cở quyển tự điển, giá cũng rẻ lắm 380 đô có luôn màn hình LCD 15'). Còn màn hình LCD cảm ứng thì bác nên mua Samsung, tui không biết giá, chắc là hơi cao. Đấu nối thì như bác gì trên kia chỉ dẫn tường tận rồi.

Hạng B1
21/10/05
98
1
8

Hêê! các bác máu quá!
Bác nào có hoa tay, điên khùng và máu chơi thì đừng dùng màn hình cảm ứng, chơi hẳn điều khiển bằng giọng nói ấy. Thiết bị rơ le điều khiển bằng máy tính bán sẵn, phần nhận dạng giọng nói đã có nhiều người làm rồi, em có thằng cu em làm dự án ngôi nhà trong mơ bên singapore cũng đã làm rồi cần thì xin các hàm làm sẵn của nó, vấn đề còn lại là viết chương trình
Chơi thế mới máu...
Chỉ cần bảo "Nổ máy", "bật đèn", "xuống kính", "phim sex".... hêê!

Hạng C
4/3/04
654
1
18
Xì goòng

Các bác theo dõi chương trình Pimp My Ride trên MTV sẽ thấy việc độ thêm MTXT vào xe ko phải là chuyện khó. Nhưng mà phải xem có thực sự cần lắm kô.