Hạng C
26/8/19
520
614
93
35
Đây không phải là so sánh đánh giá xe mà em muốn xin ý kiến những bác đã chạy qua 2 con xe này.
xin ý kiến để mua xe hay làm gì bác? nếu bác mua thì 2 con chả liên quan gì đến nhau lấy gì mà so. CX8 bác muốn so thì phải so với SantaFe, Sorento hoặc Fortuner...nghe nó con hợp lý.
Mình nghĩ ko biết đúng ko nhưng bác đang phân vân CX8 vì nó 7 chỗ còn Sportage vì nó đẹp, hiện đại chứ bác chưa nghĩ đến công năng sử dụng cụ thể cho nhu cầu của mình.
Riêng mình thì mua xe phải tính đến nhu cầu là gì cái đi đã, xong rồi đến hoàn cảnh, điều kiện gia đình

Hạng D
24/9/13
1.111
1.456
113
Đi nội thành nhiều thì 5 chỗ cho gọn còn xe ít đi lâu lâu gia đình đi du lịch thì 7 chỗ

Hạng C
20/4/18
966
1.786
108
48
Bình Dương
Nếu hay cần 7 chỗ, trên 30 tuổi và đi lâu dài thì CX8...
Còn ko thì mua cái xe kia, chỉ được cái hào nhoáng. Mà CX8 nó ở phân khúc Sorento!
Lưu ý: Trường Hải ráp ko ngon lắm....!

Hạng B1
16/9/11
66
74
18
em đã đi cx5 và cx8 e vote cho bác như sau. mua xe tất nhiên ngoại thất là quan trọng nhưng em ưu tiên xe gia đình là phải thoải mái, đáp ứng được những chuyến đi xa trên 400km/ngày hoặc tương đương mà cả tài xế và người ngồi đều khỏe
1. mua cx8 rộng hẳn - hoặc lên đc hẳn carnival nếu có tài chính
2. nên tham khảo mua custin em đã đi mazda và đang đặt xem custin ở sale báo 1057 cho bản full. 2.0 khỏe khoắn opt đủ cho gia đình. Con cái k cãi nhau, khi chở ông bà thì con em ra băng sau đi ngắn 200km ok, con em 9t và 6t. tuy nhiên đi đường dài dùng cx5 hay cx8 ngồi cạnh hay cãi nhau, gập băng 3 lại để nằm vẫn tị nạnh, hơi mệt mỏi. mà em nằm thử khi gập ghế rồi. đau người và mệt lắm dù trải thêm đệm dày 3cm. Nên em sẽ mua custin theo ý kiến em là xe ngoại hình k có gì nổi bật nhưng hàng 2 sướng cái con người sử dụng

Hạng D
20/9/16
1.794
2.306
113
Bà xã mình đang chạy Sportage 2.0D máy dầu, mình nhận xét như sau:
Ngoại thất lẫn ngoại thất đều xịn xò hiện đại, nhất là khoang lái nhìn rất bắt mắt, không gian rất rộng rãi, đi xa rất khỏe. Máy dầu rất khỏe khi đi cao tốc, đạp lên 120km/h hồi nào không hay, xe full option tới nóc nhưng chỉ tiếc là không có Speed Limit nên lâu lâu hay bị đạp lố tốc độ vì máy lên nhanh quá. Xe máy dầu nên cực kỳ ít hao nhiên liệu, đi phố loanh quanh 8-10l, đi cao tốc thì 6l. Đổ đầy bình khoảng 800k máy báo đi được 700km. Tuy nhiên đặc điểm của máy dầu khi đi trong phố ga đầu hơi ì nên đi trong phố sẽ không có cảm giác bốc bằng máy xăng.

Edit: Thì ra là có chức năng Speed Limit khi bấm giữ nút Cruise Control, cám ơn bác @nhtrung0607 đã hướng dẫn

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
23/10/15
114
191
43
Hà Nội
Em đang đi Kia Sportage bản D máy dầu 2.0. Lần trước mua mãi màu xanh ở HN không có phải kéo từ tỉnh về ( tháng 8/2022). Ông anh mới mua con CX8 được 2 tháng. Về độ rộng rãi thì Kia Sportage đời mới này dài hơn hẵn so với Tucson đời 2016. Em Bán tucson mua con này. Máy dầu bốc hơn hẳn máy xăng 2.0 ( máy 1.6 em chưa thử nhưng nghe nói hay bị nóng máy khi tắc đường nên em không dám mua). Em đi chơi cả gia đình đi tây bắc ( Hà Giang, Tuyên Quang, lào cai, sapa ...) đi thoải mái bốc, tiết kiệm chắc tầm 6L/100km độ ồn thấp hơn con Tucson 2016 xăng 2.0. xe 2 hàng ghế rộng rãi, thoải mái. Hàng ghế thứ 2 rất rộng. ghế da êm ái, máy móc rất ok, các chức năng giải trí rất sướng, màn hình đẹp.
Em mua 1 con android box và 1 cái sim viettel Data 1 năm dùng thoải mái.
Không thấy lỗi vặt gì ( ngày trước mua Tucson đi hay lỗi vặt).
Maxda CX8 ngồi 7 chỗ thoải mái, hàng ghế thứ 3 rất rộng, ngồi sướng. Nếu gập vào thì khoang hành lý mênh mông còn nếu 3 hàng ghế thì phía sau để được 2 cái vali nhỏ. Hàng ghế thứ 2 rất rộng, bề ngang xe rộng nên ngồi thoải mái.
Động cơ 2.5 của Mazda êm ái lắm nhưng thấy tốn xăng đấy. xe đi cảm giác đầm xe, êm ái, cách âm hơn sportage vì là máy xăng. độ đầm như nhau.
Tính năng giải trí thì của Sportage màn hình to đẹp hơn hẳn, có camera 360 nét tưng, loa kia sportage nghe hay hơn cx8. Màn hình CX8 bé tí em không biết là bao nhiêu inch,
Chất liệu ghế da của CX8 ngon hơn hẳn Sportage ( mặc dù da ghế của kia spotage đã rất ngon rồi) không hiểu sao ngồi ghế cx8 cảm giác sướng thật.
Công nghệ thì em chưa thử mấy trên CX8 nhưng thấy cũng đầy đủ như Sportage. em chỉ khoái Sportage nó tự động phanh phía sau khi lùi rất hay, nó có cả tự động phanh trước và cắt ngang nhưng em tắt chưa dám dùng vì sợ nó tự phanh khi đang đi cũng ghê. có tính năng tự lái theo làn, giữ khoảng cách với xe khác và bám theo xe khác tự lái ...
Nói chung nếu bạn ít đi 7 người hoặc còn trẻ trung thì Sportage mà táng còn muốn rộng rãi hơn và ngồi 7 người thì CX8.
Về độ hiện đại, thời thượng thì cứ Sportage
Sportage có 1 cái nhược điểm rất khó chịu là bán kính vòng quay quá lớn so với tucson 2016 nên khi quay xe ở HN rất khó chịu.