Hạng B2
13/5/19
211
403
81
39
Vụ việc xe Toyota vios đen đang dừng đèn đỏ mà không nhường lối cho xe cứu thương phía sau gây tranh cãi kịch liệt. Tại sao em thấy nhiều người cứ làm quá việc sợ bị phạt mà không nhường xe cứu thương thế nhỉ?

Ô tô không nhường đường xe ưu tiên vì sợ phạt nguội: Thực tế vẫn chưa thấy ai có quyết định bị phạt

Vụ việc đấy cũng là do người nhà bệnh nhân ngồi cùng trên xe cấp cứu thấy bất bình nên đã quay lại up lên cùng dòng trạng thái như sau:

Nay bố em mất rồi, lo công việc xong cho ông mới đăng video này lên để cảnh tỉnh mọi người. Nếu thấy xe ưu tiên thì nên cố gắng nhường đường ngay, vì một phút của các anh chị có thể cứu được 1 mạng người đó.
Thật sự ngày hôm đó, giành giật sự sống của ông từng giây, đường về nhà thì quá xa, máy thở thì thất thường, lúc nào cũng phải chuẩn bị bóp bóng để duy trì thở mà còn mất thời gian vì không được nhường đường bất lực muốn khóc lắm.
Rồi ai cũng sẽ có người nhà trải qua giây phút sinh tử thế này thôi, hãy là người lái xe văn minh nhé ạ"

Sau bài đăng nhiều người chỉ trích thậm tệ chủ xe vios vì chỉ cần nhích lên một chút là xe cứu thương có thể qua ngay, nhưng tài xế chiếc xe lại chấp nhận "bị điếc" nên nhất quyết không đánh xe lên bên trên.

Sau đó chủ xe vios đen còn lên mạng phân trần rằng "nhiều người cũng không nhường xe cứu thương tại sao lại chỉ trích mình ông đấy?" Chắc có lẽ chủ xe này cũng không nhận ra cái sai của bản thân đâu, chắc vẫn nghĩ rằng nhiều người như ổng mà mình ông đấy bị chửi chắc tức và ức chứ làm gì nhìn nhận được cái sai?

Trường hợp này là lấn vạch mà cứ cố tình quy cho lỗi vượt đèn đỏ, 2 con xe trong clip mỗi ông nhích lên nữa xe là xe cứu thương qua phát một. Thứ 2 là xe cấp cứu cũng không hề đợi sát đuôi xe mới bật còi hú mà đã hú còi từ xa, nếu đã nghe thấy từ xa thì phản xạ đi kiếm nó tới từ đâu rồi nhường từ sớm để không bị đưa vào thế bí, đó là tác dụng của còi xe ưu tiên. Vụ này cục CSGT cũng đã khẳng định hành động không chấp hành tín hiệu đèn để nhường đường cho xe ưu tiên sẽ không bị xử phạt.

Ai cũng tranh luận lỗi phải, nhường rồi bị phạt tiền này nọ ai chịu trách nhiệm? giúp 1 người đang khốn khổ mà mất ít tiền thì theo cá nhân nghĩ là bình thường, như đi làm từ thiện thôi. Nhiều người cứ lấy việc xe Innova trước đó ra bảo nhường bị phạt nguội, nhưng CSGT đã trả lời rõ ràng về vụ đó rồi là đang xem xét chứ chưa hề đưa ra quyết định phạt nguội.

Có lần đang dừng đèn đỏ ngay đường Xô Viết Nghệ Tĩnh khúc nối với Quốc lộ 13, chỗ này có một bốt của CSGT hay đứng ngay đó, nghe tiếng xe cứu thương hú còi mình vượt hẳn lên dừng ngay vạch đèn đỏ luôn, CSGT đứng ngay đó còn chặn hàng xe ở hướng phía kia lại để khoát xe hướng của mình chạy vượt lên chừa lối cho xe cứu thương chạy.

Thật tình là ngoài cái vụ xe innova đó ra và CSGT đang xem xét thì chưa nghe thêm vụ nào bị phạt nguội khi nhường xe cứu thương. Thế mà cứ tranh cãi mãi vụ này, cứu mạng người trên cứu thương mà đợi suy nghĩ "nên nhường đường hay không? nhường có bị phạt không" chắc bệnh nhân nghỉ thở thiệt quá. :rolleyes:

Hạng B2
3/4/17
455
544
93
33
Em đồng ý với bác chủ thớt. Tính mạng con người và vài đồng bạc, nó quá chênh lệch để mình cân đong đo đếm và đưa ra sự lựa chọn.
Việc bị phạt (nếu có) thì tính sau, quan trọng là mình đã hỗ trợ 1 phần nào cứu mạng người.
Trước khi học lái xe, cần phải học làm con người đã.

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
Em đồng ý với bác chủ thớt. Tính mạng con người và vài đồng bạc, nó quá chênh lệch để mình cân đong đo đếm và đưa ra sự lựa chọn.
Việc bị phạt (nếu có) thì tính sau, quan trọng là mình đã hỗ trợ 1 phần nào cứu mạng người.
Trước khi học lái xe, cần phải học làm con người đã.
Ra đường mình cũng làm như bác nói. Bị CA dọa phạt vài lần nhưng sau khi nói chuyện thì họ không phạt.

• Like
Reactions: newbieq7
Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
Do ích kỷ thôi Bác. Biện minh là do không hiểu luật thì không đúng, lái xe trên đường (kể cả xe máy) mặc nhiên là phải hiểu luật GTDB rồi.
Đúng rồi. Đa phần do tính ích kỷ của bản thân và cố giải thích là tuân thủ luật

Hạng D
6/3/08
3.923
7.711
113
Sàigòn
Mà đúng, như tiêu đề bài viết thì cũng sợ. Bị phạt nguội thì mình có giải trình được không nhỉ? không biết chứng cứ sẽ là đoạn video hay chỉ vài tấm hình (không chứng mình được mình nhường xe CC)?

Biết là phạt ko sao nhưng cũng tức chứ :)

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
Mà đúng, như tiêu đề bài viết thì cũng sợ. Bị phạt nguội thì mình có giải trình được không nhỉ? không biết chứng cứ sẽ là đoạn video hay chỉ vài tấm hình (không chứng mình được mình nhường xe CC)?

Biết là phạt ko sao nhưng cũng tức chứ :)
Cứ xem như giúp ít cho đời. Cho nhẹ lòng đi bác. Dù sao sinh mạng nằm trên xe kia vẫn rất quan trọng

Tập Lái
9/5/22
8
2
3
32
Hà Nội
Tùy vào mỗi người sẽ xử lý như thế nào. Mọi người cứ tập trung vào xe vios :))) Thế xe bên cạnh thì sao ????.

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Mình mới xem lại các nghị định xử phạt, thấy vô lý lắm cơ.
Nđ 100: Phạt 3tr đến 5 tr cả 2 lỗi: không nhường đường xe đc quyền ưu tiên và lỗi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông.
Nđ 113(nđ thay đổi một số đk của nđ 100): Lỗi không nhường đường cho xe ưu tiên chỉ còn phạt 1 tr đến 2 tr.
Như vậy càng làm cho "phong trào" không nhường xe ưu tiên phát triển nhỉ.

Hạng B2
13/5/19
211
403
81
39
Do ích kỷ thôi Bác. Biện minh là do không hiểu luật thì không đúng, lái xe trên đường (kể cả xe máy) mặc nhiên là phải hiểu luật GTDB rồi.
đúng vậy bác, chủ yếu ích kỉ, ý thức thấp rồi đổ lỗi cho "sợ phạt nguội" thôi