Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
22/8/09
172
249
53
Thấy chỉ có bác letamlove cùng cách nhìn với em về tác hại (rủi ro)

nhưng thời cuộc lúc nào cũng có độ trễ. dự đoán dc độ trễ và biên độ dao động mới có cơ thắng nếu đầu tư lúc này. Dạo trước em toàn ăn non vì dự đoán dc xu hướng tăng giá các loại tài sản nhưng bán non cả năm (mà lúc sau nó tăng ác ko kém giai đoạn đầu). Vd em phân tích vàng sẽ xuống mạnh nên lúc giá thế giới 1800 usd/oz em bán sạch đổi ra vnd gửi (em mua giá BQ 600-1200) nhưng lúc đó giá vn em bán chỉ có 38tr, sau vàng lên 1900usd/oz giá trong nước lên đến 48 (bán ra). Đúng là đến 2015 thì vàng về 33 thì so ra 38tr em bán + ls tkiem dồn các năm ra khoảng 46 gì đó vẫn lãi hơn giữ vàng nhưng rõ ràng em bán quá sớm khi chưa test đỉnh

Về chu kỳ 5 năm tới em nghĩ BDS các khu trục vẫn thắng các tài sản khác, chu kỳ 7 năm vàng thắng...

20/3/15
398
3.482
93

nhưng thời cuộc lúc nào cũng có độ trễ. dự đoán dc độ trễ và biên độ dao động mới có cơ thắng nếu đầu tư lúc này. Dạo trước em toàn ăn non vì dự đoán dc xu hướng tăng giá các loại tài sản nhưng bán non cả năm (mà lúc sau nó tăng ác ko kém giai đoạn đầu). Vd em phân tích vàng sẽ xuống mạnh nên lúc giá thế giới 1800 usd/oz em bán sạch đổi ra vnd gửi (em mua giá BQ 600-1200) nhưng lúc đó giá vn em bán chỉ có 38tr, sau vàng lên 1900usd/oz giá trong nước lên đến 48 (bán ra). Đúng là đến 2015 thì vàng về 33 thì so ra 38tr em bán + ls tkiem dồn các năm ra khoảng 46 gì đó vẫn lãi hơn giữ vàng nhưng rõ ràng em bán quá sớm khi chưa test đỉnh

Về chu kỳ 5 năm tới em nghĩ BDS các khu trục vẫn thắng các tài sản khác, chu kỳ 7 năm vàng thắng...
Nhớ không lầm thì lúc thế giới lên 1.900/oz thì xứ vịt lên 49 chai mà bác,
trước phèo mua 41xxx, thấy tình hình không ổn phèo nhắm mắt liều mạng cắt lổ lúc 37xxx, lúc cắt lổ phèo có nói với mấy ngừi bạn chơi G, họ vẫn còn niềm tin mãnh liệt vào em í nên vẫn cứ ôm, rồi họ lại múc thêm để bình quân giá...rồi ôm luôn đến giờ chỉ biết ngồi dòm, chôn bụi chuối luôn, với...niềm an ủi riêng là vàng vẫn còn đó có hao 1 phân nào đau. He he he......

Tập Lái
1/7/15
23
203
28
54
Bạn Dkmarket phân tích đúng rồi đấy, lúc này không nên mua vào BĐS, lý do:

1. Đồng Nhân Dân Tệ mất giá thì dân TQ sẽ đi mua vàng và ngoại tệ dữ trự cho yên tâm ==> giá vàng sẽ tăng.

2. Những quốc gia như VN cũng sẽ phải phá giá đồng tiền của mình ===> dân chúng cũng sẽ đi mua vàng và ngoại tệ ===> giá vàng và ngoại tệ cũng tăng.

Như vậy, tính tổng lại thì giá vàng thế giới sẽ tăng.

3. Khi VN phá giá thì:
i) Chi phí sắt thép, năng lượng, ... cũng sẽ tăng (vì VN không tự sản xuất được mà toàn là phải nhập các hàng hoá này) ===> tạo áp lực trả nợ lên các nhà đầu tư dự án ===> cần đẩy hàng ra nhanh để thu được tiền về mà thanh toán cho đối tác.

ii) Giá hàng hoá nhập sẽ tăng, cộng với việc người dân cảm thấy nghèo đi do đồng tiền bị mất giá ===> người dân không cảm thấy dư dả mà bỏ tiền mua trả góp BĐS ===> cầu giảm. Thêm cái nữa BĐS là hàng hoá xa xỉ, sẽ nằm ở đầu danh mục những khoản cắt giảm khi người dân cảm thấy thu nhập giảm.

iii) Thường thì các chủ đầu tư dự án (các ngân hàng, các tổ chức tài chính) cũng đều làm ăn trên thị trường tiền tệ, và cũng vay vốn bằng ngoại tệ ===> nợ ngoại tệ thì không đổi, nhưng quy ra VNĐ thì tăng, mà mua bán BĐS được thanh toán bằng VNĐ ===> tài khoản nợ sẽ tăng ===> giảm giá nhà để bán cho nhanh.

Nói tóm lại là nếu thằng TQ tiếp tục phá giá thì giá nhà của VN sẽ giảm. Đợt vừa rồi TQ đã phải đẩy một lượng tiền rất lớn ra thị trường chứng khoán để cứu TTCK của nó, cho nên ngân sách bị thâm hụt. Động thái phá giá đồng Nhân Dân Tệ nhằm kích thích sản xuất, xuất khẩu để giúp ngân sách bù lại phần thiếu hụt này. Nếu nó bù chưa đủ thì sẽ phá giá tiếp.

Sáng nay lại vừ đọc báo thấy ngân hàng Đông Á bị sờ gáy, sắp tới là sẽ khui ra một loạt các sai phạm của ông lớn này. Đây là một tín hiệu xấu với thị trường BĐS ===> giá BĐS khó mà tăng được.

Phân tích hay. Thanks.

Tập Lái
30/6/15
2
44
13
41
Nói chung là có tiền thì mần chi cũng sướng, không tiền như em cũng vui lây mấy bác :)

Hạng C
9/9/14
924
22.456
93

Thì cái hay của việc đầu tư kiểu này là chọn đúng thời điểm, chọn thời điểm nào mới khó chứ việc tăng giảm thì có thể tính được. Nhưng với những quốc gia như Việt Nam hay TQ thì chuyện tính thời điểm gần như là rất khó, vì các quốc gia này không chơi theo "luật" (điển hình như việc thằng TQ phá giá đồng nội tệ, hoặc cấm giao dịch một vài mã chứng khoán) và chính phủ can thiệp quá nhiều vào thị trường (thị trường vàng VN). Tất cả những thứ này sẽ khiến cho việc phân tích hoàn toàn sai lệch, và chỉ những người nắm được "thông tin bên trong" mới có thể tính được ===> cần phải đẩy mạnh và phò tá một thế lực chính trị. Cho nên nếu bạn không có thông tin bên trong thì sẽ rất rủi ro, không có test được đâu.

BĐS là mặt hàng xa xỉ?
An cư lập nghiệp đóa choa ,xa xỉ gì trời ,hay ngủ công viên mới là cuộc sống đích thực?
Nói chung cũng nên đè cho nó xuống bớt , đất cát VN đắt đỏ bỏ mẹ

Nhà dành cho người có nhu cầu ở thực sự thì có thể không phải là hàng xa xỉ. Nhưng trên thị trường bây giờ, lượng cung căn hộ dành cho phân khúc bình dân, những người có nhu cầu sử dụng thật sự, thì lại không nhiều, mà chủ yếu là dành cho giới đầu tư, dành cho những người đã có nhà rồi, có mua thêm thì cũng là mua để bán lại, hoặc cho thuê. Với những người đã có nhà thì BĐS có thể xem như là một loại xa xỉ, chứ không phải thiết yếu nữa.

Hạng B2
22/8/09
172
249
53
Nhớ không lầm thì lúc thế giới lên 1.900/oz thì xứ vịt lên 49 chai mà bác,
trước phèo mua 41xxx, thấy tình hình không ổn phèo nhắm mắt liều mạng cắt lổ lúc 37xxx, lúc cắt lổ phèo có nói với mấy ngừi bạn chơi G, họ vẫn còn niềm tin mãnh liệt vào em í nên vẫn cứ ôm, rồi họ lại múc thêm để bình quân giá...rồi ôm luôn đến giờ chỉ biết ngồi dòm, chôn bụi chuối luôn, với...niềm an ủi riêng là vàng vẫn còn đó có hao 1 phân nào đau. He he he......

lúc vàng trong nước 49tr giá bằng usd chỉ có 1900usd/oz tức cao hơn lúc em bán 100d nhưng lúc đó VN mình đang hội tụ khủng hoảng (nợ xấu bank lòi ra, FDI rút, ODA đến hạn).. vừa ăn xong cái Tết âm lịch tỷ giá chạm đến 21.500.
giá trị vàng lúc đó: 1,900 / 0.83 (1 oz = 0.83 lượng) x tỷ giá 21500 x 1.01 (Thuế nk vàng 1%) ra đâu đó 49-50tr.. Nhưng nhà vàng nó thâu chỉ có 46-47tr vì lên nhanh quá nó cũng ko dám thâu cao

Nên em mới lấy con số bình quân 48tr là mốc tượng trưng trong câu chuyện của em

Em dự đoán 1 xu hướng 1-2 năm BDS các khu trục vẫn thắng vàng và các hình thức khác usd, gửi tk...nhưng lắng nghe ý kiến các bác vì em cũng phải trả lời câu hỏi này cho cá nhân em... mai comment tiếp hi hi

Chỉnh sửa cuối:
Status
Không mở trả lời sau này.