Hạng C
6/4/14
915
2.086
93
Việc đầu tiên là tháo 4 bugi ra, dòm màu rồi mới xử tiếp.
Xe em luôn ở mức 11,5-12L/100km... Các xe khác có thể lợi hơn... dưng mà em dzậy là Okieeee rồi! :D
Trong 11,5-12L đó nó đã bay hơi 1,5-2L rồi tại vì ít chạy, để đó phơi nắng nên bay hơi xăng :D

• Like
Reactions: vothaithao
Hạng F
10/3/07
5.056
9.106
113
Thủ Đức - TP.HCM
Hòa trong không khí hân hoan chăm sóc vợ già Previa, sáng nay em ghé Bác Đạo xin được cụm tiếp điểm trên cửa lùa này:.
Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2

Thật ra em chỉ dùng phần nhựa bên ngoài, các tiếp điểm bên trong không dùng được vì cái của Bác Đạo chỉ có 2 tiếp điểm, còn xe em thì lại dùng loại 3 tiếp điểm.

Tiếp điểm của Bác Đạo:

Phần nhựa cũ của xe em (bể tanh banh):

Cửa lùa xe em có tới 2 cụm tiếp điểm điện:
Cụm ở giữa cánh cửa, có 2 tiếp điểm, dành cho hệ thống khóa điện:

Và cụm ở dưới, có 3 tiếp điểm, dành cho hệ thống báo động:

Hạng F
10/3/07
5.056
9.106
113
Thủ Đức - TP.HCM
Mấy món vừa nhận hôm nay để trị 3 bệnh hiện nay của bà vợ già Previa 94 S/C (mà cũng là bệnh khá phổ biến của nhiều bà Previa khác):

1. Kính cửa bên tài lên xuống chậm chạp. Nếu bấm xuống hết cỡ thì kẹt luôn, không lên được. Phải dùng tay kéo phụ thì nó mới chịu lên.
Em mua nguyên cụm motor và compa trên Ebay. Cái này của xe đời 96, hy vọng còn ngon:

2. Cao su láp. Hồi mới cưới em đã thay rồi. Bây giờ lại bị rần nữa. Không có chọn lựa nào khác ngoài hàng aftermarket trên Ebay. Cao su láp của đời 94-97 khác với đời 91-93 ở về đường kính lỗ bắt ốc, không dùng lẫn cho nhau được:

Bộ trước đây đã thay vào xe:

Bộ mới nhận:

Bà con bên Mẽo cũng chê cao su láp hàng aftermarket này lắm. Đồ chính hãng vẫn có nhưng quá đắt. Nếu ra dealer của Toyota thì bộ cao su láp chính hãng và công thay sẽ mất $900.

Một Bác trên trang Toyota Nation còn cảnh bảo là ốc bắt cao su láp hay bị lỏng ra sau một thời gian sử dụng nên cần phải dùng keo răng ốc khi lắp ráp.

3. Đèn xi-nhan không chớp. Gạt công tắc xi-nhan trái/phải hoặc bấm nút đèn khẩn cấp xong chạy khoảng 10 km nó mới bắt đầu chớp, đủ để mấy chú police tó.
Em mua cục flaher relay cũ này:

Hạng B2
12/3/12
450
95
28
Hộp gió kiểu Previa không S/C thì Toy sx cho nhiều dòng xe, nhưng Bác phải chọn đúng mã thì mới giải quyết được...
Mã của nó nè Bác: 22250-76010...như lầy...
View attachment 326147
View attachment 326148

Mà làm sao mình bit được là hộp gió của mình có vấn đề vậy các bác? Gara họ có đo được ko?

Đầm già em chưa bao giờ dưới 13l/100km, xài tối đa máy lạnh kể cả khi dừng. Nên em thấy 12l/100km là em hâm mộ lắm đóa nha

• Like
Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
. . .
2. Cao su láp. Hồi mới cưới em đã thay rồi. Bây giờ lại bị rần nữa. Không có chọn lựa nào khác ngoài hàng aftermarket trên Ebay. Cao su láp của đời 94-97 khác với đời 91-93 ở về đường kính lỗ bắt ốc, không dùng lẫn cho nhau được:

Bộ mới nhận:

Bà con bên Mẽo cũng chê cao su láp hàng aftermarket này lắm. Đồ chính hãng vẫn có nhưng quá đắt. Nếu ra dealer của Toyota thì bộ cao su láp chính hãng và công thay sẽ mất $900.

Sự khác biệt lớn nhất giữa bộ 91-93 và bộ 94-97 là khoảng cách phân chia các lỗ khác nhau (do đầu tam giác của láp trước ở đời 93 & đầu tam giác đời 94 ko giống nhau). Cái này quyết định tụi nó ko thể thế chỗ cho nhau.

Xe em đời 93, nhưng lại mua nhầm đời 94-97. Nên bi giờ treo cặp cao su này ở đầu giường, mỗi tối đi ngủ nhìn cho . . . nhớ!:p

Có ai bị như em ko? . . . thiệt là đau lòng wa đi!!!

• Like
Hạng C
22/10/13
614
301
63
Mấy món vừa nhận hôm nay để trị 3 bệnh hiện nay của bà vợ già Previa 94 S/C (mà cũng là bệnh khá phổ biến của nhiều bà Previa khác):

1. Kính cửa bên tài lên xuống chậm chạp. Nếu bấm xuống hết cỡ thì kẹt luôn, không lên được. Phải dùng tay kéo phụ thì nó mới chịu lên.
Em mua nguyên cụm motor và compa trên Ebay. Cái này của xe đời 96, hy vọng còn ngon:

Bộ mới nhận:

Một Bác trên trang Toyota Nation còn cảnh bảo là ốc bắt cao su láp hay bị lỏng ra sau một thời gian sử dụng nên cần phải dùng keo răng ốc khi lắp ráp.

3. Đèn xi-nhan không chớp. Gạt công tắc xi-nhan trái/phải hoặc bấm nút đèn khẩn cấp xong chạy khoảng 10 km nó mới bắt đầu chớp, đủ để mấy chú police tó.
Em mua cục flaher relay cũ này:

Hoa hậu nhà em bị y chang vầy, rờ le chớp đi khoảng 200 mét thì hoạt động tốt, kính bên tài cũng rít vậy, cũng lâu lâu bị kẹt, nhưng chút là bấm được

Hạng B2
12/3/12
450
95
28
Sự khác biệt lớn nhất giữa bộ 91-93 và bộ 94-97 là khoảng cách phân chia các lỗ khác nhau (do đầu tam giác của láp trước ở đời 93 & đầu tam giác đời 94 ko giống nhau). Cái này quyết định tụi nó ko thể thế chỗ cho nhau.

Xe em đời 93, nhưng lại mua nhầm đời 94-97. Nên bi giờ treo cặp cao su này ở đầu giường, mỗi tối đi ngủ nhìn cho . . . nhớ!:p

Có ai bị như em ko? . . . thiệt là đau lòng wa đi!!!

Bác xe dầu còn hok trao đổi với bác Tuyên nữa :)