Hạng F
10/3/07
5.056
8.652
113
Thủ Đức - TP.HCM
Em xử tiếp tiếng kêu rột rột mỗi khi đóng mở 2 cửa trước. Thủ phạm là bộ phận cơ khí gọi là doorstop check này:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Cấu tạo của bộ phận này rất đơn giản, gồm 2 phần:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Cái tay sắt chạy qua chạy lại bên trong cái đế và có nhiệm vụ giữ cánh cửa không đung đưa hoặc mở bẹt ra quá. Nguyên nhân của tiếng kêu là do các miếng đệm cao su bên trong cái đế bị bể rách, không còn ôm sát cái tay. Em mua được 2 cái doorstop check của Previa 92 như trong hình trên. Từ đời 92 trở đi cái tay nó có 2 khấc nên khi mở cửa ra sẽ thấy khựng lại 2 nấc. Đời 91 thì cái tay nó thẳng đuột nên chỉ khựng lại một lần khi đi hết hành trình.

Xui cho lan là doorstop check của 92 lại không lắp cho 91 được. Thật ra là lắp được nhưng khi đóng mở cửa thì cái tay nó bị nhẩy, phát ra tiếng kêu lọc cọc. Không còn giải phát nào khác, em chỉ thay cái đế này thôi:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Tuy nhiên thì kết quả cũng cũng quá tốt. Hai cánh cửa giờ đóng mở em ru

Hạng F
10/3/07
5.056
8.652
113
Thủ Đức - TP.HCM
tamtany nói:
ddtuyen nói:
...
GPS - đầu này bắt sóng rất nhanh, khoảng 10 giây sau khi khởi động chức năng GPS:
Previa 9X - Khổ vì yêu

...
Đầu DVD có chứng năng dual zone nên có thể song song chạy GSP để xem bản đồ phía trước và vừa xem phim ở phía sau:
Previa 9X - Khổ vì yêu

...
Nếu vậy thì khi nghe nhạc sẽ lẫn cả tiếng chỉ dẫn của GPS hả bác?
Dạ khi tiếng chỉ dẫn của GPS cất lên thì nó tự động ngắt tiếng hai loa phía sau và giảm tiếng nhạc ở hai loa trước, tiếng hướng dẫn thì rõ mồn một. Khi tiếng hướng dẫn của GPS ngừng thì nhạc lại cất lên đều ở 4 loa.

Khi cài số lùi, camera de kích hoạt thì nó tự động ngắt hết tiếng nhạc. Trả về D thì nhạc lại hát bình thường trở lại.

Hạng F
10/3/07
5.056
8.652
113
Thủ Đức - TP.HCM
Chuyển sang cánh cửa lùa, đây là giải pháp em học được trên OS hạn chế rung và giảm tiếng kêu cạch cạch (do kim loai va chạm với nhau) mỗi khi đóng cửa:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Làm theo hướng dẫn, em sử dụng vật liệu là ống nước canh của thợ hồ. Dùng kéo cắt thành sợi xoắn rồi quấn quanh cái chốt cửa. Kết quả rất khả quan. Cánh cửa lùa giờ hết rung và tiếng đóng cửa nghe êm dịu hơn.

Thật ra cớ sự không phải do cái chốt cửa mà do cái ngàm khóa trên cánh cửa:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Nguyên bản thì ngàm khóa được bọc nhựa. Theo thời gian và trong quá trình sử dụng thì lớp nhựa bọc bị bong tróc và rơi rụng hết khiến ngàm khóa không ngoạm chặt chốt cửa được và tiếng đóng cửa nghe chát vì kim loại và chạm và nhau. Chưa kiếm được ngàm khóa thì đành tạm sử dụng giảp ống nước thợ hồ vây:D

• Like
Reactions: Previa1996
B
BốnMắt
Guest
Innova của Bác Tuyên còn không? In không có gì để vọc thành ra kiếm em Previa về phá cho đã phải không Bác? :):)

Hạng D
2/12/08
1.358
17
38
BốnMắt nói:
Innova của Bác Tuyên còn không? In không có gì để vọc thành ra kiếm em Previa về phá cho đã phải không Bác? :):)
Thiệt là ngưỡng mộ quá! Xe em gả rồi bi chừ không biết tìm chiếc gì mô...Ôi nhớ Previa quá các bác ơi.

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Cái đèn này nguyên thuỷ nó sáng như cái đèn dầu!
Previa 9X - Khổ vì yêu

Ban đêm muốn tìm đồ hay đọc 1 cái gì đó trong giây lát thì rất khó! Nếu muốn cải thiên nó, Bác có thể ra Lý Thường Kiệt gần chợ Nhật Tảo mua 1 hộp gồm 2 vỉ đèn led (40ngàn/2 vỉ, ko dùng led dây nha Bác) tháo tác lắp đặt đơn giản 5p,,,,,,,,,,thế là xong.
Một cabin tràn ngập ánh sáng! (Ban đêm ngồi trong xe tỉa râu cũng ko thành vấn đề
Previa 9X - Khổ vì yêu
)

Hạng C
26/1/10
971
0
0
39
thành phố hồ chí minh

em biết cái đèn này rồi, đọc bài của bác em thấy bác cưng bà 2 quá. em đang học theo bác để chăm sóc cho bà 2 nè...thanks bác, dù gì cũng học hỏi hỏi được nhiều từ bác chủ thớt