Hạng C
17/9/14
879
3.184
93
Mình có thói quen canh đèn từ xa kể cả khi chạy 2B ,còn vài giây thì dừng luôn không cố vượt đèn vàng .Còn đèn xanh nhưng phía trước kẹt cứng thì chủ động dừng ,mặc cho xe sau bóp còi vì có cố thì cũng đứng chôn bánh giữ 3 làn đạn :) còn gây ức chế thêm.

Hạng D
13/1/11
2.426
35.806
113
em cũng dừng mấy lần mà bọn đèn sau nó bấm còi chịu hok nổi mấy bác ơi

Hạng B2
7/10/14
142
234
43
41
Thế các bác có rơi vào tình huống ngược lại không? Đang qua ngã tư rồi bị xe khác tạt đầu (hay có sự cố gì khác) để rồi cuối cùng kẹt lại giữa ngã tư khi đèn đỏ.

Hạng C
25/6/14
632
768
93
Thế các bác có rơi vào tình huống ngược lại không? Đang qua ngã tư rồi bị xe khác tạt đầu (hay có sự cố gì khác) để rồi cuối cùng kẹt lại giữa ngã tư khi đèn đỏ.

Có rồi bác, em bị hoài. Ngã 4 Bình Thái (Thủ Đức), xe 2B chuyên gia đậu hết phần đường ngược lại. Đèn quẹo trái 20s, xe hơi quẹo vô rồi đứng nhìn nhau cười mãn nguyện giữa ngã 4 luôn.

Hạng B2
18/4/14
499
722
93
TPHCM
Số là e làm ở quận 1, nên hay đi 2 bà trưng từ ct mê linh. Đường này có nhiều ngã tư, cách nhau trâm m và thường đông xe.
Nhiều khi e đến đèn tín hiệu còn xanh, mà quan sát thấy xe trước chưa qua ngã tư là e đỗ lại, k cố chen lên nối đít xe trước. Một là vì chen lên sẽ cản đường ngã tư, các xe đường bên kia k qua được. Hai là có chen thì e cũng phải chờ, chỉ tiết kiệm được 30s, mà nguy hiểm cho e vì xe máy bên kia nó sẽ bủa vây trước sau.
Tuy nhiên, em vẫn thấy có 1 số bác cố chen, hoặc khi e dừng đèn xanh thì bấm còi inh ỏi. Không hiểu các bác ý làm gì mà vội thế?
Vài dòng chia sẻ, mong bác nào chen hoặc bấm còi đọc được. Mong các bác cũng nhường nhịn lẫn nhau. Mọi người chậm 30s, có khi đường lại thông thoáng, có khi lại tiết kiệm chục phút.
Đôi lời.
Bác nói đúng lắm, nhưng nhiều khi đi đường mất tập trung, cứ quen bám đuôi xe trước em vẫn bị cảnh dừng giữa ngã tư, lên ko được mà xuống không xong, ngại chết

Hạng F
12/9/10
6.652
43.375
113
48
Bà Tó
Rất rất đồng cảm .
Tuy nghe bin bin phía sau rất khó chịu nhưng theo em , mình cứ theo cách đó mà mần .
Chậm mà không kẹt .

23/10/06
14.653
5.155
113
Qua ngã tư, dừng xe đèn xanh khi đường trước mặt đang kẹt

Chúng ta đã lãng quên một loại vạch kẻ đường rất cần thiết áp dụng trong tình hình giao thông đông đúc như ở HN và Tp.HCM hiện nay:
Vạch kẻ kiểu mắt võng (Vạch số 52 và Vạch số 53 trong QCVN 41: 2012/BGTVT): Để báo cho người điều khiển không được dừng phương tiện ở ngã tư hoặc chỗ cửa ra, cửa vào có vạch này để tránh ùn tắc giao thông. Tuỳ sự cần thiết mà vẽ ở ngã tư hoặc ở cửa ra, cửa vào đường chính nơi dễ xảy ra việc ùn tắc phương tiện.

Nếu hướng đi thẳng trước mặt đã đầy xe thì các phương tiện nối tiếp sau dừng trước vạch kẻ ô màu vàng dù đèn tín hiệu có đang MÀU XANH để khi đèn tín hiệu chiều cắt ngang chuyển qua xanh vẫn lưu thông được. Không được phép bất cứ phương tiện giao thông nào được dừng xe trong khu vực kẻ ô vàng này.

Tình trạng hiện nay tại các giao lộ thường xuyên tắc nghẽn kiểu chạy cố lấp đầy ngã tư đậu chắn đường khi chiều cắt ngang chuyển tín hiệu đèn xanh dẫn đến KẸT KHÔNG LỐI THOÁT.

Hạng C
25/6/14
632
768
93
View attachment 447608

Chúng ta đã lãng quên một loại vạch kẻ đường rất cần thiết áp dụng trong tình hình giao thông đông đúc như ở HN và Tp.HCM hiện nay:
Vạch kẻ kiểu mắt võng (Vạch số 52 và Vạch số 53 trong QCVN 41: 2012/BGTVT): Để báo cho người điều khiển không được dừng phương tiện ở ngã tư hoặc chỗ cửa ra, cửa vào có vạch này để tránh ùn tắc giao thông. Tuỳ sự cần thiết mà vẽ ở ngã tư hoặc ở cửa ra, cửa vào đường chính nơi dễ xảy ra việc ùn tắc phương tiện.

Nếu hướng đi thẳng trước mặt đã đầy xe thì các phương tiện nối tiếp sau dừng trước vạch kẻ ô màu vàng dù đèn tín hiệu có đang MÀU XANH để khi đèn tín hiệu chiều cắt ngang chuyển qua xanh vẫn lưu thông được. Không được phép bất cứ phương tiện giao thông nào được dừng xe trong khu vực kẻ ô vàng này.

Tình trạng hiện nay tại các giao lộ thường xuyên tắc nghẽn kiểu chạy cố lấp đầy ngã tư đậu chắn đường khi chiều cắt ngang chuyển tín hiệu đèn xanh dẫn đến KẸT KHÔNG LỐI THOÁT.

Quan trọng là ai xử phạt bác ơi. Hồi trước có bữa em dừng lại kéo kính nhắc nhở 1 bác quẹo trái ở chỗ cấm quẹo trái và được phang lại câu "thích quẹo đó có ai bắt gì không?".

Hạng B1
2/4/16
86
18
18
32
văn hoá giao thông ở việt nam là vậy đó bác ah, ai cũng có vẻ vội vã hết, và k ai chịu nhường ai hết, 10 ng thì có bao nhiêu ng dc như bác =.=