Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Quay hết tay lái kêu rột rột

Hạng B1
7/11/04
68
0
0
www.otosaigon.com
Xe của em đời 91 có tay lái trợ lực khi quay hết tay lái nó kêu rột rột như có 2 miếng cao su cọ vào nhau, hỏi thợ ở gara nó bảo do đầu cao su ở láp bị hư (xe em mới thay tòan bộ phốt của tay lái). Các bác xem dùm chú thợ nói đúng không.

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam
RE: Quay hết tay lái kêu rột rột

bác kiểm tra xem bánh xe khi quay tay lái có chạm vào chắn bùn không.

VETERAN
15/11/03
295
2
18
53
Vietnam

Đây là bệnh của các loại xe dẩn động cầu trước. Vì đầu láp cũ quá hoạc cao su bọc đầu láp bị bể không thay kịp thời đất cát vào làm hư các viên bi ở trong.
Cần chú ý về vấn đề này vì đầu láp rơi ra bất ngờ có thể gây tai nạn.

Hạng B1
7/11/04
68
0
0
www.otosaigon.com

Các bác có biết chỗ nào làm láp rẻ và chất lượng không chỉ cho em với. Ngoài ra xe em cũng bị kêu lộp cộc ở gầm trước khi đi qua đường xấu có lẽ phuộc cũng có vđề, các bác cho em hỏi chổ phuộc nó cũng làm luôn láp và rutin đúng không để em mang xe cho nó xem 1 thể.

Hạng B1
18/6/07
85
0
6

Bác tháo lốp ra, sau đó tháo đĩa phanh( cả cụm) lúc đó bác sẽ thấy có 1 cục tròn tròn 1 đầu có rãnh căn đuya 1 đầu có cao su sun sun, cục này người ta gọi là quả chuông. Bác cầm cái đầu có rãnh đẩy ra vào theo chiều dọc láp( không được lắc ngang). Nếu bác đẩy mà thấy nó dịch chuyển( Bị giơ) có nghĩa quả chuông đã bị hỏng( đó chính là bệnh). Bác mua quả khác thay vào là ổn. Cái này bác có thể tự thay được. Quả chuông này cũng rẻ thôi. Tiếng lộc cộc khi đi đường xấu thì bác nên xem: Thanh cân bằng, bát bèo đầu giảm xóc và cao su càng chữ A. Cái nào hỏng thì thay là ổn

Hạng D
9/1/06
2.596
11.559
113
HCM

bác cứ vào Gara Tam Tiến là hết ngay mà.

Hạng C
22/6/06
976
5
18

Đầu tiên bác nên xem dầu trợ lực có đủ không. Thiếu dầu trợ lực cũng xảy ra hiện tượng này.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Nhiều xe dẫn động bánh trước,chạy bằng khớp nối đặc biệt gần giống vòng bi nhào. Khi vào cua,những viên bi liên tục trượt trong rãnh theo vòng bánh quay. Hệ thống này được chống bụi cát bằng bọc cao su chịu dầu có khả năng đàn hồi cao nhờ nhiều nếp gấp. Khi xe đã chạy nhiều km,hoặc bọc chống bụi lủng,rách mà không thay thế kịp thời, rãnh trượt bi bị mòn thành ngấn,gây tiếng kêu lộc cộc khi xe cua(chạy thẳng không nghe tiếng này). Nếu chưa thể thay đựơc,nên tháo ra,vệ sinh kỹ và nhét đầy mỡ dính(mỡ chỉ) vào ổ bi và thay bọc chống bụi nếu nhão,rách. Tiếng kêu sẽ giảm đáng kể. Tuy nhiên khi đã nghe kêu lóc cóc lộc cộc(chứ không phải rột rột)như vậy thì thay thế là điều nên làm,trừ khi chưa có đồ thay..! (hình bộ khớp nhào bánh trước):

Hạng B2
29/3/08
107
1
18
Re: RE: Quay hết tay lái kêu rột rột

Bác Mr.Thiết ơi, nếu xe cũng có hiện tượng như vậy, kiểm tra thấy hết dầu trợ lực, đổ dầu vào thì hết nhưng đi khoảng 2 tuần lại bị lại thì bị làm sao ạ?