Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Quên phanh tay

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam
Xe của em là xe Vitara, bị quên phanh tay mấy lần. Bây giờ mà đỗ hơi dốc một tí mà không kéo mạnh là trôi xe. Xin bác sĩ chỉ giúp là mang đi đánh lại phanh có phức tạp không và mất thời gian không? Thanhk.

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam
RE: Quên phanh tay

Chắc là không phait thay đâu, chỉ đánh lại má phanh thôi. Tôi chỉ muốn biết là làm có mất nhiều thời gian không hoặc có phải tháo lung tung ra không thôi.

Tập Lái
8/7/05
43
0
0
53
Ha Noi
www.otohanoi.com

Phanh tay không biết có má mà đánh không nhẩy, hay chỉ người iu mới có... Bác đến ga-ra đi, không nhanh là nó trôi mất đấy, hoặc chưa kịp thì nên cài số khi đỗ xe...

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Bác chỉ cần tăng phanh tay lên là OK rồi bác ạ, không cần đánh đấm gì đâu...!:D
Nếu Pedal phanh chính của bác vẫn cảm thấy có độ cao bình thường thì bác chỉ cần chỉnh ngay con ốc ở cần phanh tay cho tới khi mức phanh tay vừa ý là OK. Còn nếu Pedal phanh hơi bị "thấp" thì bác ra Gara bảo họ tháo cặp bánh sau ra chỉnh má phanh là xong.:)

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Thế cơ cấu tự tăng má phanh xe này không có à [8|] tôi thấy xe nào cũng có bộ phận tự tăng má khi mòn, chỉ tăng phanh tay khi thấy khoảng kéo quá dài thôi

Tự tăng phanh tay được mà, đơn giản lắm, làm thế nào nhỉ bác Đè ơi ??? Hình như là đạp hết chân phanh rồi kéo lên hạ xuống phanh tay mấy lần cho đến khi hành trình cần phanh ngắn lại....hay là làm ngược lại nhỉ ?!!! Lâu quá em quên rồi..:D

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Nổ máy , có bao nhiêu sức thì đạp lên Pedan Phanh bấy nhiêu , trong khi tay ra sức kéo phanh tay lên xuống như kiểu bơm nước Unicef vậy , nhưng nếu trong mâm bánh sau dơ quá , hoặc " Líp " tăng phanh bị kẹt do rỉ sét hoặc bụi đất quá nhiều ở trỏng thì thua , đành tháo mâm ra thôi !;)

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

KHông phải xe nào cũng áp dụng cách này được đâu các bác ui....!
VD : xe 4 phanh dĩa, dùng ngay má phanh dĩa làm phanh tay hay là loại có phanh tay tang trống rời ! ( chả liên quan gì giữa phanh tay và phanh chân cả!) Thậm chí loại phanh tay tang trống hay dùng cũng có loại dùng con đội rời để hiệu chỉnh hành trình tự do của càng phanh sau. Gặp loại này thì Hòa Thượng cứ tha hồ mà " bo đì bui đinh" tới mai cũng vậy thôi hà....!

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Thank bác Auto. Hành trình của phanh tay hơi dài. có lẽ chỉ cần chỉnh lại thôi. À mà bác cho hỏi thêm: thỉnh thoảng khi hơi mớm phanh chân tự nhiên thấy hơi tụt một tí, nhấc lên đạp lại thì bình thuờng ( chỉ thỉnh thoảng thôi). Bác thấy có vấn đề gì không?