Tập Lái
25/9/08
15
0
0
em chưa hiểu về quy định thắt dây an toàn.vi dụ như quy định với loại đường nào,loại xe nào và hàng ghế nào như vi trí của tài xế hay hàng ghế sau.
nh
mấy bác chỉ giáo

Hạng D
3/9/08
4.594
47.000
113
Theo e thắt dây an toàn là thắt cho bản thân mình. Không thắt dây an toàn sẽ có ngày mặt đập vào kính/ghế trước. Quy định là bắt buộc phải đeo dây an toàn ở bất kỳ hàng ghế nào. Không tuân thủ là phạt. Mỗi lần phạt là 20.000/ một vị trí.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Nghị định 146/N Đ-CP ngày 14/09/2007 quy định như sau:
Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 40.000 đồng đến 60.000 đồng đối với người điều khiển xe, người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô có trang bị dây an toàn mà không thắt dây an toàn khi xe đang chạy.

Hạng D
10/7/08
2.391
2.330
113
phucminh nói:
Nghị định 146/N Đ-CP ngày 14/09/2007 quy định như sau:
Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 40.000 đồng đến 60.000 đồng đối với người điều khiển xe, người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô có trang bị dây an toàn mà không thắt dây an toàn khi xe đang chạy.

luật của ta hiện nay rất có nhiều kẻ hở để các chú xxx làm luật, cụ thể là tất các các qui định xử phạt đều không nói cụ thể mức phạt mà chỉ chung chung thôi, VD: cảnh cáo hoặc phạt tiền, như vậy trường hợp nào cảnh cáo, trường hợp nào phạt tiền? kế tiếp trường hợp nào phạt 40.000đ, mà trường hợp nào thì phạt 60.000đ, như vậy mọi trường hợp đều do ta "tự chọn và quyết định" thôi đúng không các bác

Hạng D
6/3/08
3.923
7.804
113
Sàigòn
Phải thế chứ làm sao mà cụ thể được Bác.

Nếu quy định chi tiết quá sẽ dẫn đến văn bản quy định quá nhiều, quá đồ sộ, dẫn đến khó phổ biến, thậm chí khó thực hiện (ai mà nhớ hết chi tiết để áp dụng???)

Mà hành vi (bị xử phạt) thì thiên hình vạn trạng, làm sao lường trước được hết để "quy định".

Ngay cả các tội hình nặng nhất cũng phải quy định vậy thôi (tù đến 3 năm, 3-7 năm, 7-15 năm, 15 năm - chung thân or tử hình...)

Tập Lái
11/12/08
34
3
0
49
Hà Nội
db.tt
người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô có trang bị dây an toàn

Em thấy luật nhà mình thật vớ vẩn. Tại sao lại chỉ áp dụng với hàng ghế phía trước? Theo em thì dây an toàn có tác dụng như nhau đối với mọi hàng ghế. Lại còn câu 'trong xe ô tô có trang bị dây an toàn', thế xe em có nhưng cắt đi thì sao nhỉ?

Vì bản thân mình và nhưng người đi cùng, em nghĩ tốt nhất các bác nên tạo thói quen thắt dây an toàn và nhắc người khác làm như vậy khi chạy xe, đặc biệt là khi chạy ở tốc độ cao. Nó cũng giống như đội mũ bảo hiểm đi xe máy thôi các bác ạ, sẽ giảm thiểu được nhiều rủi ro.

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh
tvtruc nói:
người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô có trang bị dây an toàn

Em thấy luật nhà mình thật vớ vẩn. Tại sao lại chỉ áp dụng với hàng ghế phía trước? Theo em thì dây an toàn có tác dụng như nhau đối với mọi hàng ghế. Lại còn câu 'trong xe ô tô có trang bị dây an toàn', thế xe em có nhưng cắt đi thì sao nhỉ?

Tại vì VN mình còn nhiều xe đời cũ không có giây an toàn, nên phải ghi thế. Còn sao chỉ yêu cầu thắt dây khi ngồi ghế trước thì chắc là Bộ GTVT thấy rằng thế là đủ với tốc độ xe ở VN. Theo em được biết trước đây Singgapore cũng chỉ yêu cầu thắt dây an toàn khi ngồi ghế trước, đến khoảng 2002 thì mới bắt hành khách ngồi sau cũng phải thắt dây an toàn khi xe đang chạy

Hạng D
16/8/07
1.903
613
113
53
Cứ có là đeo vào, bất kể trước sau (không có tui còn muốn gắn thêm ấy chứ), trả giá cho mạng của mình à.

Hạng B2
31/12/07
146
1
0
53
Vũng Tàu
Thói quen này là tốt cho mình mà. Em cứ lên xe là đeo ngay. Lúc đầu hơi vướng nhưng sau thấy OK. Mấy xe đời mới leo lên mà các bác không đeo nó réo liên hồi, không chịu nổi đâu.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Chuyện này nói nhiều rồi, trước đây có bác ở HH Ô tô còn bảo ở VN chạy tốc độ tối đa 80Km/h, đai an toàn cũng không nhất thiết phải cài. Bothaydemchon.com