Hạng D
22/6/15
4.412
20.801
113
Hồi xưa có bác Triet và cũng nhờ bác mà BD mới leo lên nổi như bây giờ, giờ cái mấu chốt ở TP Mới là dân họ ko về đó sinh sống. Lý do đơn giản là quy hoạch TP mới giá ko hề rẻ cho người lao động.
TP Mới BD vs NT:
Giống: csht bài bản y như NT nằm sát sàn sạt KCN với hàng trăm nghìn công nhân, có điều qui mô lớn gấp 10 lần. Có thêm cái giống nữa là toàn dân đầu tư mua, đến khi ko kéo dân về ở được thì họ vẫn ko bán ra để cắt lỗ mà chấp nhận kẹp (1 căn nhà phố bỏ hoang ở BD giá tầm trên 5 tỏi :cool:)
Cái khác: nhận thấy trước mắt là kết nối giao thông ở NT còn kém xa BD :):)
E chém gió 1 chút
Tui vẫn còn nhớ con sóng trước một người quen của tui đến tận nhà tui hỏi ý kiến tui.
Họ bảo là có người quen mua nhà ở thành phố mới bình dương, nghe người này ca quá và rủ họ mua... họ đã đi coi thực tế và thấy tất thích.., họ dự mua mà hỏi ý kiến của tui, cần tui góp ý... tui chỉ nói đơn giản là những ai mua ở đây chỉ là đàu tư thôi, có ai khìn mà vê đó ở. Còn nữa... khu này dành cho giới nhà giào mà chắc chắn giới nhà giào thì chả có thèm ở vì xa xì thành quá, còn giới công nhân lao động thì họ lại không có khả năng mua... từ đó mà nghiệm ra... họ nghe tui nói nên bỏ cuộc. Sau này người ấy gặp tui nói câm ơn tui rối rít vì nếu lúc trước họ không tham khảo ý tui là họ ôm sô luôn rồi.

Hạng F
20/11/14
5.008
12.089
113
Tui vẫn còn nhớ con sóng trước một người quen của tui đến tận nhà tui hỏi ý kiến tui.
Họ bảo là có người quen mua nhà ở thành phố mới bình dương, nghe người này ca quá và rủ họ mua... họ đã đi coi thực tế và thấy tất thích.., họ dự mua mà hỏi ý kiến của tui, cần tui góp ý... tui chỉ nói đơn giản là những ai mua ở đây chỉ là đàu tư thôi, có ai khìn mà vê đó ở. Còn nữa... khu này dành cho giới nhà giào mà chắc chắn giới nhà giào thì chả có thèm ở vì xa xì thành quá, còn giới công nhân lao động thì họ lại không có khả năng mua... từ đó mà nghiệm ra... họ nghe tui nói nên bỏ cuộc. Sau này người ấy gặp tui nói câm ơn tui rối rít vì nếu lúc trước họ không tham khảo ý tui là họ ôm sô luôn rồi.
bản chất mấy chỗ này là ô nội chủ đầu toi Becamex bơm vá lên để bán đất chứ chẳng hề có 1 cơn sóng về cơ chế đặc thù từ nhà nc (như cơ chế smart city q9 hay đặc khu cho PQ) hay đầu tư mạnh về hạ tầng cấp quốc gia hay cấp vùng ( như sân bay LT hay VD3 hoặc cao tốc mới mở XYZ) từ đó tạo hiệu ứng thay đổi bộ mặt hạ tầng cho cả khu vực. ... nên chết là phải.
Đầu tư xa thành phố thì để an toàn phải thỏa cơ bản mấy đk sau:
1. Dự án đẹp (cái này Tp mới Bình Dương có )
2. cú hích cơ chế hay đầu tư hạ tầng mạnh từ nhà nc để kích tâm lý đám đông hào hứng bu vô như trình bày trên (cái này Tp mới BD ko có)
3. giá phải ở mức thấp hơn SG (so sánh tương quan vị trí và đk hạ tầng) từ 30 đến 50%.
4. kế cận các khu dân cư đông đúc hoặc tập trung mật độ dân cư đang làm việc hay sinh sống cao

Điểm số 2 là quan trọng nhất / mấu chốt nhưng phải canh thời điểm cho chuẩn mới ăn dc (vào sớm quá thì ngậm sâm lâu. Vào trễ quá thì lời mỏng)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
21/7/18
142
79
28
34
cám ơn các cụ đã lập thớt, em sinh sau đẻ muộn nhưng cũng tập tõm nghiên cứu đất, mong được chỉ giáo. Về cơ bản em nghĩ đất vẫn là tài sản bền vững, không lướt thì lâu dài càng ngon, nhưng giờ khu tp mắc quá rồi. Ra xa xa quá thì không dám, nên vẫn mong nếu có khu nào quanh q9, q12, bình tân nhờ mọi người tư vấn

Hạng B2
10/4/14
261
1.164
93
Thực sự là chiến lược của bác Phèo cũng rất cụ thể, rõ ràng.
Em thấy tình hình hiện nay ngân sách nn hầu như ko có tiền để xd cb. Room tài chính, nợ công thì đã đến giới hạn tối đa (hình như max là 56-65??). Giờ hàng năm đang bò ra trả lãi suất và đáo hạn nơ.
Ngoài những d.a trọng điểm quốc gia, các d.a khác đều chậm và phải phụ thuộc vào nguồn vốn BT hoặc BOT. Mà thực chất 2 nguồn vốn này cũng là rút ruột từ dân mà ra.
Các dự án dường vành đai, huyết mạch của giao thông vẫn ì ạch. Mà d.a này mà ì ạch thì chắc chắn đ.a khác ko hơn.
Các dự án đường trên cao vẽ ra cả hàng chục năm mà có làm được đâu?
Nên theo em nghĩ:
1. Giống như bác Phèo
2. Bám càng cá mập
Lan man, linh tinh các bác đừng ném đá nhé.
Đồng ý là bây giờ ngân sách hạn chế nên làm được như quy hoạch là rất khó.
Nhưng thực ra cốt lõi là quy hoạch được vẽ mà tổng vốn đầu tư lớn gấp cả chục lần khả năng. Không tin các bác cứ cộng tổng tiền làm metro, vành đai, đường trên cao... tầm nhìn đến năm 2020 so với tổng ngân sách quốc gia luôn chứ đừng nói ngân sách thành phố hay ngân sách cho giao thông. Và thực tế đến cuối 2018 ra sao thì đã rõ. Nên nhìn quy hoạch sắp tới thì các bác cũng cứ trừ hao giảm chục lần là vừa :D

Hạng F
20/11/14
5.008
12.089
113
Đồng ý là bây giờ ngân sách hạn chế nên làm được như quy hoạch là rất khó.
Nhưng thực ra cốt lõi là quy hoạch được vẽ mà tổng vốn đầu tư lớn gấp cả chục lần khả năng. Không tin các bác cứ cộng tổng tiền làm metro, vành đai, đường trên cao... tầm nhìn đến năm 2020 so với tổng ngân sách quốc gia luôn chứ đừng nói ngân sách thành phố hay ngân sách cho giao thông. Và thực tế đến cuối 2018 ra sao thì đã rõ. Nên nhìn quy hoạch sắp tới thì các bác cũng cứ trừ hao giảm chục lần là vừa :D
phải nhìn QH bằng 1 con mắt. con mắt còn lại định lượng tính khả thi của từng chương trình. thông thường thì khoanh quy hoạch nào mà điểm nổ (khởi công... ) rơi vào quãng thời gian +/- 18 đến 24 tháng là ổn.

• Like
Reactions: anh3hung
Hạng F
12/10/16
7.599
6.480
113
bản chất mấy chỗ này là ô nội chủ đầu toi Becamex bơm vá lên để bán đất chứ chẳng hề có 1 cơn sóng về cơ chế đặc thù từ nhà nc (như cơ chế smart city q9 hay đặc khu cho PQ) hay đầu tư mạnh về hạ tầng cấp quốc gia hay cấp vùng ( như sân bay LT hay VD3 hoặc cao tốc mới mở XYZ) từ đó tạo hiệu ứng thay đổi bộ mặt hạ tầng cho cả khu vực. ... nên chết là phải.
Đầu tư xa thành phố thì để an toàn phải thỏa cơ bản mấy đk sau:
1. Dự án đẹp (cái này Tp mới Bình Dương có )
2. cú hích cơ chế hay đầu tư hạ tầng mạnh từ nhà nc để kích tâm lý đám đông hào hứng bu vô như trình bày trên (cái này Tp mới BD ko có)
3. giá phải ở mức thấp hơn SG (so sánh tương quan vị trí và đk hạ tầng) từ 30 đến 50%.
4. kế cận các khu dân cư đông đúc hoặc tập trung mật độ dân cư đang làm việc hay sinh sống cao

Điểm số 2 là quan trọng nhất / mấu chốt nhưng phải canh thời điểm cho chuẩn mới ăn dc (vào sớm quá thì ngậm sâm lâu. Vào trễ quá thì lời mỏng)
Mợ nói chuẩn quá, e cần học hỏi thêm. Những vấn đề này đúc kết từ kinh nghiệm, e nghĩ mợ chơi BDS ko phải "dạng vừa" cò con rồi. Phải tầm cỡ CDT :D
TP Mới BD (e làm trên đó từ 2011 - 2014) ngày nào e cũng uống cf ngay trụ sở chính Kim Oanh nên nghe lỏm dc nhiều vấn đề hay lắm.
A Beca này cực kỳ mạnh, nhưng chậm ra sổ cực kỳ

1 thông tin bên lề cho các bác muốn lên xem khu TPM này là chị Oanh tháng sau ra 1 dự án tại đây với 1 trung tâm thương mại 8 tầng :D

• Like
Reactions: Đồng xanh
Hạng F
12/10/16
7.599
6.480
113
Có cái tòa cao ốc mới xây Sora Garden thấy đông người ở ghê :D

Tập Lái
7/10/17
11
5
3
35
Ho Chi Minh
Thấy ko ai nhắc đến Tay Ninh, ngoài vùng lận cận mà ko giáp ranh vs sai gon, Tây Ninh cũng có nhiều tiềm năng phát triển. Tương lai gần thì đang có nhiều kcn mở ra, cao tốc mộc bài - sai gòn, vingroup cũng có dự án trên đó rùi. Mợ @Đồng xanh cho ý kiến nhé

Hạng F
20/11/14
5.008
12.089
113
Thấy ko ai nhắc đến Tay Ninh, ngoài vùng lận cận mà ko giáp ranh vs sai gon, Tây Ninh cũng có nhiều tiềm năng phát triển. Tương lai gần thì đang có nhiều kcn mở ra, cao tốc mộc bài - sai gòn, vingroup cũng có dự án trên đó rùi. Mợ @Đồng xanh cho ý kiến nhé
có nhắc bài đầu tiên trong top này đó bác (thuộc quy hoạch Vùng TP HCM ). Tây Ninh sau này có cao tốc Mộc Bài và tuyến Xuyên Á... nhưng sau 1 nhịp so với Nhơn Trạch, Long Thành, Bình Dương bác ah. Tầm nhìn Tây Ninh e nghĩ phải 10-15 năm

Hạng B2
21/8/17
202
449
63
38
Anh em nào có quy hoạch vùng mới nhất thì post lên cho tham khảm với nghen ^>^ Thanks mợ Đồng Xanh có topic hay!

• Like
Reactions: Đồng xanh