Tập Lái
14/9/15
40
509
83
Hello Các Bác,

Em mê đi bụi lắm, vào đây thấy mấy bác post bài làm em ham hố quá. Mới làm 1 chuyến 7 ngày về ạ.

Ngày 1
Em book đc vé rẻ bên Jetstar mới mở đường ba, khứ hồi 0đ, tổng vé khứ hồi có hơn 300k thôi ạ.
Sài Gòn, Quy Nhơn, Pleiku, Kontum, An Khê, Phù Cát, Sài Gòn 7 ngày đêm

Đây là ở Phù Cát, sân bay vừa dân sự, vừa quân sự; sân bay cũng nhỏ, cách Quy Nhơn khoảng 30km, Từ sân bay có xe bus sân bay về số 1 Nguyễn Tất Thành, Tp. Quy Nhơn, hết 50 ziền ạ. Đi xe ôm ra ngoài Quốc lộ rồi đi xe buýt tỉnh cũng mất hơn 50k tổng rồi, mà bus sân bay sạch đẹp hơn ạ.

Bún cá sứa ở Bún Cá Ngọc Liên, ăn cũng ngon, 30k tô. Cơ mà lạ bụng, em ăn vào nó bị nhột nhột ạ :D

Em thuê xe máy ở Quy Nhơn (Cầm Đồ Cường Thịnh, gần bến xe khách). Giá 120k/ngày/xe máy. Ở Quy Nhơn thuê xe máy tốt hơn các tỉnh khác đấy ạ. Họ tính theo 24h chứ ko tính kiểu qua đêm là 1 ngày như khách sạn đâu.

Xong em chạy đi Mộ Hàn Mặc Tử, Tháp Đôi, Cầu Thị Nại chơi. Là hết 1 ngày.

Ngày 2
Em book tour đi Đảo Kỳ Co chơi. Tour giá 300k/người nếu ghép đoàn trên 10 người. Chạy xe ra Nhơn Lý, tới Khu Du Lịch Bảo Nam thì đặt, chứ em đặt qua cò, mất toi thêm 60k ạ.

Nguyên ngày trên đảo cũng đã lắm, đảo hoang, nên vắng người, đoàn mình ăn uống, tắm biển đã, hơn nữa mất sóng điện thoại, nên thấy cuộc sống rất chi là thoải mái ạ :D

Nhảy nhót trên đảo rất yomost mấy bác ạ.

Trở lại đất liền, qua Nhơn Lý em được dẫn ra Eo Gió chơi, cảnh cực đẹp nhé các bác. Có thời gian nên ghé tịnh xá Ngọc Tòng chơi thêm hén.

Tối em về lại Cầu Thị Nại, cây cầu bắt qua biển dài nhất Việt Nam. Cơ mà ko có máy nên chụp hình xấu quá các bác ạ.

Ngày 3
Sáng em là 1 cuộc hành trình dài lang bạt:
Em chạy vòng Quốc Lộ 19 ra Ngã 3 cầu bà di, rồi chạy lên Quốc Lộ 1A, đi Tháp Bánh Ít (cụm nhiều tháp nhất còn nguyên vẹn), đi chùa Thập Tháp (ngôi chùa cổ cực đẹp các bác ạ), rồi em chạy theo tỉnh lộ lên Bảo Tàng Quang Trung - Tây Sơn Hạ Đạo.

Chùa Thập Tháp cổ kính.

Xong em vòng theo Quốc Lộ 19 về lại Quy Nhơn, có ghé qua Khu Du Lịch Hồ Núi Một (thấy giới thiệu là Hồ nước rất lớn, có bơi thuyền vào thác). Nhưng em vào lại không có gì cả, người ta đi đâu vắng ngắt hết trơn à. Chụp choẹt vài tắm hình, ngồi nghỉ mát hóng gió rồi lại vọt về Quy Nhơn ạ.

Về tới Quy Nhơn, nghỉ ngơi trả phòng (em ở ks Thanh Linh, Đô Đốc Bảo, phòng rẻ, ở cũng đc, mỗi tội ngay cạnh quán bar ồn ào dễ sợ luôn).

Chiều em lên xe khách phóng lên Pleiku (giá vé 90k/người, đi mất 3 tiếng).

Em tính thuê xe máy từ Pleiku chạy thẳng lên Kontum trong đêm luôn. Nhưng vô tình khai ra đi Kontum, nên bên thuê xe (cầm đồ Thịnh Quang) ngại cho thuê xe chạy liên tỉnh. Bắt em cọc 4 triệu. Nên em thôi, ở lại tối Pleiku 1 đêm.
Chú Quang còn dọa 1 câu : "Quy Nhơn ko có công an, chứ trên này nó đứng như rạ" Ấy là sợ em lên Kontum bị Pikachu dịnh ko có giấy tờ xe ý mà.

Tối em ở Nhà Khách Quân Sự, số 1 Lê Duẩn, phòng như hình mà có 220 1 đêm thôi ạ.

Ngày 4 - Hành trình dài.

Thuê được xe máy ở Cầm Đồ 24/7 của Pleiku, có 200k từ tối hôm trước tới tận chiều hôm sau nữa (2 ngày á)
Em chạy thẳng lên Kontum, tham quan Ngục KonTum, rồi chạy luôn lên ĐăkTô, Ngọc Hồi, Bờ Y, Checkin Ngã ba biên giới với Cột mốc Tam Biên chơi (2 lần đi trong năm nay rồi mà vẫn muốn lên nữa :D

Sắp vào ĐăkTô có cái cây này. Vì mê nó quá mà sau chuyến 30/4 rồi, chuyến này em lại phải chạy lên đó thăm ẻm đấy ạ.

4h chiều mới check cột mốc tam biên.

Ráng chạy về tới ĐăkTô lúc trời chiều ngã bóng (6h). Em ăn nhẹ rồi chạy thẳng về tới Kontum (8h).

Các bác ghé Kontum nhớ ăn món gỏi lá 21 Trần Cao Vân nhé. Em kết món này cực. Quán có bán rượu ngâm cũng cực ngon ạ.

Tối muộn 9h30 em mới về tới Khách sạn. Chạy đêm ở Tây Nguyên luôn là 1 cảm giác cực phê, cực tê tê. Lúc nào cũng tự nhủ không bao giờ chạy đêm lại, nhưng rồi luôn có thêm lần nữa ,... :D

Ngày 5: Dạo phố Pleiku

Sáng em dạo phố Pleiku, ăn Phở Khô Ngọc Sơn, rồi em dạo lên Biển Hồ, bao nhiêu lần lên tới em nó cũng thấy em nó luôn đẹp đẽ đến thế, dễ chịu tuyệt vời.

Xong em chạy ra Thủy Điện Yaly, nghe bảo là lớn nhất trong Nam này, ko biết có đúng hem nữa.
Có mà Thủy Điện Yaly không cho tự do vào như mấy thủy điện trc em đi (Hòa Bình, Đa Mi). Họ bắt phải đi xe con mới đc vào, ko thì phải thuê xe hơi của họ. 300k 1 lượt. Em thấy cũng trễ nên chỉ ngắm sơ cảnh rồi về, chứ ko vô dạo.

Đường vô Thủy Điện khá đẹp nhé các bác, có cây cà ri hoa mọc dọc đường.
Gần Yaly có khu resort bỏ hoang uổng ghê luôn á :(
chắc ko khai thác du lịch đc nên bỏ :(

Xong phim, em về Pleiku dạo phố, ăn Bún Cua Thúi Chợ Nhỏ, nghỉ ngơi, trả phòng, trả xe. Chiều lên xe khách xuống An Khê
Đêm muộn qua đèo Mang Yang xe chạy nhanh, cảm giác lạnh thấu, cực phê cơ.

Ngày 6: An Khê, Tây Sơn Thượng Đạo

năm ngoái em đi Huế thăm ông Nguyễn Ánh, nay em đi Tây Sơn thăm ông Nguyễn Huệ. Kể ra, dân xứ nào họ thương anh hùng xứ họ thiệt. 2 Ông Vua này đối nghịch nhau, nhưng dân mình quý cả 2 ông cơ.

Đình An Khê, và An Khê Trường là 2 di tích còn nguyên vẹn được gìn giữ lại tới ngày nay. Cảm giác ngồi hóng gió ở Đình An Khê thật sự là rất nhẹ nhàng, thoải mái chả muốn về ạ.

Núi non hùng vĩ của Đèo An Khê các bác ạ.

Chiều em về lại Song An, leo đồi treking 1 đoạn trong rừng núi. Em thích cái cảm giác hoang vắng với thiên nhiên. Thoải mái và buông xuôi mọi thứ ạ.

Đẹp mê luôn các bác ơi.

Tối em về chùa quen ngủ nghỉ. Thiền, Tịnh, phải nói là giấc ngủ cực ngon và cực sâu trong cả năm trời của em ạ.

Toàn cảnh sau lưng cụm chùa núi.

Tối tụng kinh, niệm phật. Em lại muốn đi tu :)

Ngày 7: Trở về

Sáng phải dậy sớm, ăn sáng sớm rồi xuống đèo An Khê, về lại Phù Cát.

Em phải bắt xe đi Đà Nẵng hoặc Tam Quan, để khỏi mắc công vòng lại xuống Quy Nhơn. Mấy xe này chạy đường tắt từ QL 19 cắt QL 1A. Xong em tới QL 1A đi xe thồ vào sân bay mấy 50k. Chỉ tiết kiệm thời gian thôi, chứ chi phí vẫn thế :D

Kết thúc hành trình 7 ngày. Bận đi chơi quá nên quên sự đời. Về lại Sg lại phải tất tất.

7 ngày, ko tính ra km đc, 2 chiếc máy bay, 5 chiếc xe máy, 3 vòng xe khách, 1 chiếc cano, 2 vòng xe bus. Em thích lên Tây Nguyên với Miền Trung, vừa có biển đẹp, lại có núi non hùng vĩ.

Chuyến này tính chạy ra Quảng Ngãi, lên Đèo Violắc mà sức người có hạn, nên còn dang dở. Còn đi hụt Đồng Xanh, Thác Phú Cường. Em lại hẹn ngày tái ngộ với Tây Nguyên!

Attachments

Hạng C
5/10/08
675
2.430
93
Chuyến 30/4 vừa rồi em cũng đi xe máy theo hành trình SG- BMT- Pleiku- Kontum- Măng đen + violet-Quảng Ngãi-Qui Nhơn- Phú Yên - Nha Trang - Đà Lạt- SG tổng cộng 9 ngày. Có khi nào gặp nhau rồi ko nhỉ :))

• Like
Reactions: Nga Bui
Tập Lái
23/3/15
46
32
8
35
Em vốn ít comment khi đọc bài chị xong phải login để chia sẽ cảm xúc!
Em mến bác ở cái sức khỏe rồi ạ. Đi xe đò rồi lại xe máy chạy 1 ngày xấp xỉ 200km liên tù tì 7 ngày :D.

• Like
Reactions: Nga Bui
Tập Lái
14/9/15
40
509
83
Chuyến 30/4 vừa rồi em cũng đi xe máy theo hành trình SG- BMT- Pleiku- Kontum- Măng đen + violet-Quảng Ngãi-Qui Nhơn- Phú Yên - Nha Trang - Đà Lạt- SG tổng cộng 9 ngày. Có khi nào gặp nhau rồi ko nhỉ :))
À 30/4 thì em chạy SG- ĐăkNông - BMT - Pleiku - KonTum - BMT- SG bác ạ. Có khi vô tình lướt qua nhau rồi chăng. Nhớ cái đêm từ Kon Tum chạy về BMT có thấy 1 đoàn xe mô tô xanh dương chạy bác ạ.

Tập Lái
14/9/15
40
509
83
Em vốn ít comment khi đọc bài chị xong phải login để chia sẽ cảm xúc!
Em mến bác ở cái sức khỏe rồi ạ. Đi xe đò rồi lại xe máy chạy 1 ngày xấp xỉ 200km liên tù tì 7 ngày :D.
:D hehe, đi chơi là hem thấy mệt đâu ạ. Mà iem đi cũng khỏe re à, toàn xe nó chạy, chứ mình có chạy mô đâu :D