Hạng D
1/4/15
1.360
2.481
113
cửa phòng + wc em xài thao lao đặt tại trại cưa gần nhà ở Tiền Giang - 1900 / 2200 : tổng thiệt hại 21t cho 6 cánh cửa - nhìn dàn cửa ổng làm cho khách chưa Pu nhìn láng o -:)
bác có hình ko share học tập bác, nếu đẹp quá chắc xin số bác làm lun hihi, mà đặc tính gỗ thao lao nó ra sao bác, có hay co ngót ko, nhà bên vợ mình xài gõ mà nó co ngót thấy thương, ông bà già mà đóng của thấy mệt lun, nhìn thì đẹp mà cực quá, mình mún tìm cái nào ít co ngót, gỗ có tẫm sấy càng tốt, vì mình thích hiện đại hơn cỗ kính, miễn tiện dụng và bền bĩ là ok ồi

Hạng D
1/4/15
1.360
2.481
113
Các bác đã từng xài qua oánh giá giúp chất lượng cửa nhôm định hình/ cửa cuốn các đơn vị sau, bửa dạo vòng vietbuild thấy chất lượng, giá cả thì loạn xà ngầu/ chiết khấu cũng tùm lum nên muốn lựa chọn giống trên mây ý, giá cả thì mình chỉ hỏi đại khái một số nơi nhìn cũng ổn ổn như sau:
- DG door: cửa nhôm có các loại: nhập malay 2,9t / xinfa (TQ); trong nước thì việt pháp 2t; cửa cuốn thì từ 1,2 ly ~ 10,5 kg giá khoản 1,1 triệu
- Hưng phú thành (aludoor): cửa nhôm tự ép trong nước; cửa cuốn cũng vậy đủ các loại kể cả <1 ly nên giá thượng vàng hạ cám đủ cả.
- Mitadoor: cửa nhôm định hình trong nước khoản 2,6 t, cửa cuốn tầm từ 1,2 triệu
- Euro wd: thấy giá cao, phục vụ cũng ko nhiệt tình nên ko xem.
giá tính theo phụ kiện kinlong thôi nhe các bác.
đối với cửa cuốn thì mình thấy nhiều nhà xài mỏng quá hay bị xệ/ hở các thanh, xài dầy quá thì vừa nặng cửa vừa nặng tiền, với bể ngang cửa 4m thì xài 1,2 ly có ổn ko các bác.
mình đang lập dự toán cửa các loại để cân đối ngân sách mà khó tính quá.

Tập Lái
16/7/14
7
184
28
Mình thấy bác adng nói đúng, lõi xanh quảng cáo là không rộp, xài 2 tháng mà rộp thì cũng vứt, quảng cáo ko đúng thì phải đền, ai đền thì do vật tư hay do thi công thì cần xem xét kỹ nhưng tựu chung vẫn là thầu cả, ko đền thì cạch mặt ra, đó là quang điểm của người tiêu dùng, chứ bác không nên châm biếm người khác, hãy xây nhà cho mình đi rồi biết bác ạ, bỏ tiền ra thì phải xót thôi.
giờ thì mình cũng cạch thằng lõi xanh theo kn bác adng, có tiền thì xài gỗ thịt, ít tiền thì xài nhôm kính chịu xấu, chứ ghét nhất là xây xong rồi sửa, bực mình lắm lắm.
MDF lõi xanh gì đấy thì cũng chỉ do bột gỗ ép thành, người ta cho thêm phụ gia chống thấm, vv vào, tiếp xúc với nước lâu kiểu gì không rộp bác.
Tuy nhiên nói như vậy không có nghĩa là MDF không có ưu điểm, mấy căn bếp của Ikea hoặc ngay cả bếp nhập từ nước ngoài vẫn xài loại này. Nếu thiết kế bếp cho chuẩn thì sẽ hạn chế rất nhiều chỗ tiếp xúc giữa MDF và nước.
Còn gỗ tự nhiên, bác nghĩ là sẽ tốt, nhưng đó là bác nghĩ thôi. Nếu mua trúng lô gỗ non bác đóng vài tháng nó co ngót, nhìn còn xấu hơn. Bây giờ mua trúng gỗ non nhiều lắm nha bác, đơn giản là thời gian quay vòng vốn nhanh nên ai chuyên nghiệp lắm người ta mới phơi gỗ vài ba tháng trước khi thi công cho khô. Nếu quyết định đóng bằng gỗ thịt bác nên tìm xưởng nào uy tín, đặt cọc trước ba tháng cho họ mua gỗ về phơi trước xong mới đóng nhé.

Hạng B2
12/12/07
312
244
63
Mấy bác biết không tới nơi tới chốn, sử dụng không đúng còn kêu ca gì nữa. MDF hay HDF chống ẩm gì thì cũng chỉ có nghĩa là nó ít hoặc rất ít hấp thụ hơi nước trong không khí chứ không có nghĩa là ngâm nó vào nước hay tưới ướt nó.

Về cửa cuốn thì cần quan tâm 2 thứ: độ dày lá tole (liên quan đến khẩu độ cửa) và motor. Giá thành cũng từ đây mà ra, mitadoor hay ausdoor gì gì cũng đều có nhiều option để lựa chọn

• Like
Reactions: buffet
Hạng F
5/3/10
6.005
34.279
113
MDF lõi xanh gì đấy thì cũng chỉ do bột gỗ ép thành, người ta cho thêm phụ gia chống thấm, vv vào, tiếp xúc với nước lâu kiểu gì không rộp bác.
Tuy nhiên nói như vậy không có nghĩa là MDF không có ưu điểm, mấy căn bếp của Ikea hoặc ngay cả bếp nhập từ nước ngoài vẫn xài loại này. Nếu thiết kế bếp cho chuẩn thì sẽ hạn chế rất nhiều chỗ tiếp xúc giữa MDF và nước.
Còn gỗ tự nhiên, bác nghĩ là sẽ tốt, nhưng đó là bác nghĩ thôi. Nếu mua trúng lô gỗ non bác đóng vài tháng nó co ngót, nhìn còn xấu hơn. Bây giờ mua trúng gỗ non nhiều lắm nha bác, đơn giản là thời gian quay vòng vốn nhanh nên ai chuyên nghiệp lắm người ta mới phơi gỗ vài ba tháng trước khi thi công cho khô. Nếu quyết định đóng bằng gỗ thịt bác nên tìm xưởng nào uy tín, đặt cọc trước ba tháng cho họ mua gỗ về phơi trước xong mới đóng nhé.
Phơi gỗ gặp mùa mưa thì sao bác?

Tập Lái
16/7/14
7
184
28
Phơi gỗ gặp mùa mưa thì sao bác?
Mưa thì chi tiền xây kho bảo vệ gỗ chứ làm chi bác :)
Mình làm cái nhà đầu tiên chắc cũng cách đây hơn chục năm rồi. Đặt trước cho xưởng mua căm xe và gõ về xẻ tấm xong bỏ vào kho trước ba tháng. Đến giờ cái nhà đó cửa nẻo, đồ gỗ vẫn ngon.
Có điều bây giờ quan niệm xây nhà khác rồi, gỗ thịt nhiều quá nhìn tối nhà lắm. Cách đây chừng hai năm mình xây nhà, không xài gỗ thịt nữa, cứ cửa thì mua của Eurowindow, kể cả cửa gỗ ngăn phòng, còn bếp thì MDF gì đấy.

• Like
Hạng D
1/4/15
1.360
2.481
113
Mưa thì chi tiền xây kho bảo vệ gỗ chứ làm chi bác :)
Mình làm cái nhà đầu tiên chắc cũng cách đây hơn chục năm rồi. Đặt trước cho xưởng mua căm xe và gõ về xẻ tấm xong bỏ vào kho trước ba tháng. Đến giờ cái nhà đó cửa nẻo, đồ gỗ vẫn ngon.
Có điều bây giờ quan niệm xây nhà khác rồi, gỗ thịt nhiều quá nhìn tối nhà lắm. Cách đây chừng hai năm mình xây nhà, không xài gỗ thịt nữa, cứ cửa thì mua của Eurowindow, kể cả cửa gỗ ngăn phòng, còn bếp thì MDF gì đấy.
Cửa phòng mà xài nhôm, nhựa euro nhìn nó sao sao bác,
- cửa phòng nếu xài gỗ công nghiệp như sồi thiết kế phẳng luôn có vẻ hiện đại hơn nhỉ, ko biết có làm được ko?
- còn cửa vệ sinh ko biết xài loại nào nữa: nhôm thì hơi xấu nhưng bền, gỗ thịt thì co ngót vì nước nôi tùm lun, gỗ ép thì trương nở, nhựa thì hơi nhẹ cảm giác ko đầm, ko biết làm gì nữa.

Tập Lái
16/7/14
7
184
28
Cửa phòng mà xài nhôm, nhựa euro nhìn nó sao sao bác,
- cửa phòng nếu xài gỗ công nghiệp như sồi thiết kế phẳng luôn có vẻ hiện đại hơn nhỉ, ko biết có làm được ko?
- còn cửa vệ sinh ko biết xài loại nào nữa: nhôm thì hơi xấu nhưng bền, gỗ thịt thì co ngót vì nước nôi tùm lun, gỗ ép thì trương nở, nhựa thì hơi nhẹ cảm giác ko đầm, ko biết làm gì nữa.
Euro có cửa phòng bằng gỗ mà bác, ý em nói thế.
Còn cửa vệ sinh bác nên chọn loại sao cho nó phù hợp với thiết kế chung của căn nhà, đừng để cửa phòng và cửa vệ sinh sát nhau lại chõi nhau về chất liệu, màu sắc, kiểu khoá, vv, tốt nhất nên làm cùng kiểu.
Còn việc ngăn nước bác nên thiết kế toilet có hai phân khu riêng biệt, khô và nước, bằng cách sử dụng vách tắm kiếng hay đại loại vậy. Toilet phòng con em có 2x2m thôi, cửa gỗ ép, tuy nhiên có vách tắm kiếng nên thằng bé có phá nước tung toé vẫn không ướt cửa, 2 năm rồi vẫn thế.

• Like
Tập Lái
17/12/12
0
117
27
Thủ Đức
Mình thấy bác adng nói đúng, lõi xanh quảng cáo là không rộp, xài 2 tháng mà rộp thì cũng vứt, quảng cáo ko đúng thì phải đền, ai đền thì do vật tư hay do thi công thì cần xem xét kỹ nhưng tựu chung vẫn là thầu cả, ko đền thì cạch mặt ra, đó là quang điểm của người tiêu dùng, chứ bác không nên châm biếm người khác, hãy xây nhà cho mình đi rồi biết bác ạ, bỏ tiền ra thì phải xót thôi.
giờ thì mình cũng cạch thằng lõi xanh theo kn bác adng, có tiền thì xài gỗ thịt, ít tiền thì xài nhôm kính chịu xấu, chứ ghét nhất là xây xong rồi sửa, bực mình lắm lắm.
Bác làm thầu có uy tín thì post công trình, đ/c để mọi người tham khảo ? Chê thì dễ, thực tế có như lời nói hay không lại là chuyện khác.
Bác chủ nào thích thì em mời các bác bỏ chút thời gian đi ngó ngiêng những chỗ em đã làm. Hãy nhìn vào thực tế. Có post thì các bác đã không thích thì có tốt, có đẹp thì vẫn là không thích. Ở đây, niềm tin đang bị sứt mẻ và bác @adng đã và đang ở trong trạng thái ấy.
MFC, MDF hay HDF đã và đang được sử dụng rất nhiều bởi đa dạng về màu sắc, đẹp nhưng giá cả phải chăng. Các bác dùng nó vừa tiết kiệm chi phí vừa " yêu môi trường". Nhưng phải được sử dụng đúng cách, hợp lý thì độ bền khá lâu.
Hehehe, An Cường mà đọc được bình luận của em, chắc lại bán hàng rẻ cho em thôi. :) :) :)

Tập Lái
17/12/12
0
117
27
Thủ Đức
Nhà em bị bếp một cái, dưới chậu rửa. Bên lắp chậu bơm silicon rất ẩu nước nó thấm chảy ngày vài giọt. Thế là loang một vùng.
Còn nhà tắm cũng có một chỗ, mỗi lần rửa mặt đá nước nó trôi xuống ngấm qua kẽ cánh tủ, phồng đen rồi.
Khuyên các bác ra gần nhà tìm mấy gỗ tự nhiên loại thường mà xài cho bền
Em thì chưa bao giờ tư vấn cho chủ nhà làm hộc tủ bếp dưới bằng gỗ (tự nhiên hay công nghiệp) cho dù chủ nhà có muốn đi chăng nữa.
Cứ nghĩ nó đẹp nhưng chỉ là bề ngoài và chẳng phù hợp với thói quan sử dụng của người Việt ta.
Tủ bếp dưới: Xây gạch, ốp gạch, đá, cánh bằng gỗ. Bề mặt đổ đan bê tông ốp đá tự nhiên. Vợ con cứ chặt gà, chặt vịt thoải mái. Bảo hành trọn đời.
Chậu rửa nên đặt âm xuống mặt đá, chèn silicon tốt, có mà cả năm không có giọt nước nhỏ.
Hộc tủ gỗ công nghiệp dưới lavabo mà để trong môi trường độ ẩm cao, không hư, không rộp mới lạ. Nó chỉ mang tính chất trang trí thôi.

• Like