Hạng B2
26/5/12
267
17
18
mới có bằng, phải ngồi ghế phụ, nhờ tài chính chạy, chỉ dẫn từng pha 1, nhiều lần mới khá

Hạng D
4/11/07
2.961
28
38
53
Mới có bằng nên dợt tay lái trước khi muớn xe chạy 1 mình bác à, chia buồn cùng bác!

Hạng D
18/4/09
1.318
421
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
Bác chủ đừng buồn nữa, em xin chia sẻ việc học lái của em như sau:
Em đóng tiền học nhưng không đi học 1 buổi nào cả lý thuyết và thực hành vì bận làm việc. Bù lại em phải ra sân Thống nhất thuê xe kèm có thầy ngồi bên. Ông thầy này nói ngay lúc gặp mặt:
Nếu muốn học để thi sa hình thì chỉ vài buổi là xong, quan trọng là có bằng rồi có dám chạy ra đường không, vậy là ổng dợt cho em chạy trong TP, rồi ra đường trường. Tổng cộng khoảng 10 bữa chừng 30 giờ bay, tốn chùng 5 chai, tổng cộng chi phí cho cái bằng cỡ 10 chai. Tất nhiên như vậy sau khi lấy bằng em chạy một mình được luôn.
Ý em kể ở đây để bác chủ biết để coi lại mình đã chạy được khoảng bao nhiêu giờ rồi (anh em học lái hay nói vui là giờ bay, nước ngoài quy định tối thiểu phải 50 giờ bay mới chạy được).
Còn nếu bác chạy tạm ổn rồi mà có xảy ra rủi ro em nghĩ cũng là chuyện thường, ai mà biết trước được điều gì sẽ xảy ra với mình.
Em nói bác đừng buồn nữa vì lý do sau:
- Cũng may là mình tự va quệt nên chỉ đền cho xe mình thôi, nếu va vào xe khác thì mất thời gian nữa. Còn như có bác nói nếu mình quệt vào người thì càng mệt nữa, nên em mới nói bác còn may lắm.
- Qua việc này mình có thêm kinh nghiệm để tránh những rủi ro lớn hơn. Có ai dám chắc người có bằng 5,7 năm rồi không cọ quẹt bao giờ???
- Em rất cảm động thấy nhiều ae chia sẻ với bác, đặc biệt như bác anhsaodem, em ngày xưa cũng thuê xe tự lái hơn năm trời rồi mới có xe. Xe thuê chạy cũng hồi hộp lắm, lo sợ đủ thứ nhưng vì trót đam mê rồi phải chịu thôi. Trước em hay thuê của a. Vũ ở CC Lạc long Quân gần Đầm sen cũng dễ chịu lắm.
-Thôi chuyện mất tiền thì đã mất rồi không nghĩ nữa, người xưa đã nói mất tiền là coi như chưa mất gì mà, may nhất là bác còn nguyên vẹn và cũng chưa làm ai trầy trật gì là tốt rồi, người làm ra của mà.
Điều cuối em muốn chia sẻ với bác là cứ tiếp tục thuê xe, nên có anh em bạn bè bên cạnh cho đỡ buồn và vững tâm. Nên tìm chỗ nào thuê xe dễ chịu 1 chút, xe còi matiz thôi chẳng hạn. Đừng vì một sự cố nhỏ nhoi như vậy mà mất lòng tin vào chính mình và người khác.
Chúc bác mau cứng tay lái, sớm mua được V2 để vi vu chở vợ con đi chơi cho Hạnh phúc.

Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
Kinh nghiệm của em là tập có thầy vài hôm khi nào quen rồi thì đi một mình, trong lúc tập phải hỏi nhiều về xử lý tình huống như thế nào kinh nghiệm vvv và cố nhớ lấy. Tập qua những đường khó chạy cho quen sau ra đường dễ thì thoải mái hơn là ngược lại. Chi ra vài triệu để mua lấy sự tự tin và một số kiến thức, trải nghiệm mà nói chung là sẽ an toàn hơn cho bản thân và người nhà trên xe (về nguyên tắc là vậy còn thì hên xui không tính) nghĩ cũng xứng đáng thôi.

Hạng C
11/9/10
555
263
63
Chia sẻ với bác nhưng bác viết cái tựa đề gây hiểu lầm quá.

Hạng C
27/3/12
502
79
28
chia buồn và thông cảm cho người mới lái. Mình đi xe mới cũng xước trên, xước dưới, 4 bên vành xước hết

Hạng B1
13/1/13
71
13
8
36
tcrazy nói:
Haizz , chia buồn với bác, thật sự bác chưa rành và yếu nữa! Em biết bác thuê xe của ai rồi, trong chung cư LLQ phải không!? Trước ko có xe em cũng hay thuê xe chạy nhưng những cũng ko dám đi xa hơn VT!Xem như bác cúng cô hồn rồi, có điều kiện bác cứ dợt và thuê xe chạy, nhiều ra kinh nghiệm! Cố lên nha bác!
Nhìn tuyến đường em cũng đoán thuê chỗ đó, nếu là con Morning màu trắng xước chút ở bên trái cản trước thì đúng là con em đã từng thuê :D
Thôi dù sao cũng chia buồn với bác chủ thớt.

Hạng D
19/2/10
1.998
5.204
113
Bác chủ thuê xe ở đâu,chỉ chổ đê em né,chứ làm ăn mà xui rủi của người thuê là cơ hội thu nhập thêm cho mình thì em không ưng cái bụng.