Gần đây ở nhiều nơi trong cả nước, đặc biệt là ở Hà Nội liên tiếp xảy ra các trường hợp ô tô "điên" húc người đi đường. Đáng chú ý là tất cả các xe "điên" trên đều là số tự động ! Phải chăng vì người lái chưa quen với việc điều khiển xe số tự động nên mới vậy? Trong khi đó, ở các trường dạy lái xe người ta chỉ dạy duy nhất việc điều khiển xe số sàn mà không đề cập đến việc lý thuyết điều khiển cũng như những kỹ thuật trong việc điều khiển xe số tự động. Bên cạnh đó, các bài học về kỹ thuật xe cũng hầu như chỉ đề cập đến những kiến thức đối với xe thế hệ ...cũ. Phải chăng chính sự lạc hậu này trong việc đào tạo lái xe là một trong những nguyên nhân góp phần đưa đến những tai nạn gần đây xảy ra ở xe số tự động.
Mặt khác, để ý những tai nạn xe ô tô xảy ra gần đây sẽ không khỏi giật mình khi đối tượng gây ra tai nạn đều là những bác tài lái xe nhà - tức những lái xe nghiệp dư. Các bác tài chuyên nghiệp không nằm trong những trường hợp này (trừ tài xế xe bus và xe tải). Phải chăng, chương trình đào tạo lái xe hiện nay của chúng ta mới chỉ chú trọng việc "dạy người ta lái xe" chứ chưa quan tâm đến mục đích "dạy nghề lái xe". Chính điều này mà chương trình đào tạo lái xe hiện nay của các trường chưa chú ý đến việc xây dựng cho người học một nền tảng "đạo đức nghề nghiệp".

Last edited by a moderator:
Hạng B2
2/8/07
460
8
18
RE: Tai nạn giao thông có nguyên nhân từ những bài học đầu tiên.

em hem biết nhưng dù là lái xe số hay tự động thì cũng nên là dùng chỉ 1 chân phải để đạp ga và đạp thắng thôi. nếu làm như vậy thì đố bác nào đạp nhầm chân phanh với ga đc...

Hạng D
29/3/07
1.809
727
113
vnexpress.net

Ỡ VN mình dạy lái chỉ là dạy cho biết lái thôi , chứ các kỹ năng lái xe , đạo đức tài xế thì chưa được chú trọng . Em vd , mình học lái ngoài đường , thầy dạy đâu có chỉ mấy "mánh" chạy ở ngoài , cách nhìn lane, nhìn bảng giao thông đâu . Sau này cầm lái thực thụ rồi thì ra lóng nga lóng ngóng dễ bị dính chưởng mấy vụ này lắm

Hạng B1
10/5/07
67
0
0
53

E hoàn toàn đồng ý với việc trường dạy lái nhiều nơi đào tạo cho ... thi để đậu. Nhưng cũng có nhiều bác tài do quá non tay nên đạt thắng thành đạp ga, bất kể là 2 chân hay 1 chân. E cũng từng bị thằng bạn thân suýt cán gãy giò vì no đạp lộn ga va thắng. Hú vía!:mad:

Hạng B2
17/8/06
187
0
16

Trích đoạn: Chit

Ỡ VN mình dạy lái chỉ là dạy cho biết lái thôi , chứ các kỹ năng lái xe , đạo đức tài xế thì chưa được chú trọng . Em vd , mình học lái ngoài đường , thầy dạy đâu có chỉ mấy "mánh" chạy ở ngoài , cách nhìn lane, nhìn bảng giao thông đâu . Sau này cầm lái thực thụ rồi thì ra lóng nga lóng ngóng dễ bị dính chưởng mấy vụ này lắm
Học có 16 h mà bác đồi học đủ thứ thì ai dạy cho nổi, vvà chưa chắc người học có tâm trí nghe những điều chưa cần thiết ngoài chuyện thi đậu lấy cái bằng lái được là mừng lắm rồi.... Thực tế nó thế nên các TT dạy lái xe cũng thừa biết như thế nên ko đưa các thứ râu ria vào dạy, còn các thầy thì ko muốn tốn hơi mỏi miệng để nói những thứ ko ai yêu cầu .. .
{Sorry nếu tui nói ko đúng.}

Hạng D
5/11/05
1.683
17
38
55
Đà Lạt-HCM
mail.yahoo.com

Tại các trường dạy lái xe tại VN thì mới chỉ dạy học viên cách lái được xe trong sa hình để có bằng chứ không dạy được kỹ năng lái xe an toàn trong đường phố. Đến giờ này lâu lâu cũng phải lôi cuốn kỹ thuật lái xe của bác tuandp post lúc trước ra đọc.

Hạng D
25/8/06
1.341
390
83

Các bác ơi Trường dạy lái để lấy bằng ,lấy bằng xong ra ngoài đường dợt xe cho quen nên gây tai nạn đó mà . Khi tập lái chạy trong thành phố có sư phụ ngồi bên đạp thắng , chạy một mình không có ai đạp thắng cho các bác ơi .Theo em các bác tài mới khi chạy xe phải có một tấm bảng bự tổ bố treo trên xe : New Driver và xe phải có thắng phụ + người ngồi kế bên đạp thắng , khi nào thật sự quen thì mới được chạy một mình trong TP :D:D:D

Hạng B2
14/6/06
163
0
0

Vì vậy anh em OS nên cho các lời khuyên & kinh nghiệm cụ thể hơn để mọi người còn được học lái xe .Vì ở VN có trường nào dạy lái xe như các Bác bàn đâu.

Hạng D
30/3/05
2.353
15.776
113

Tại sao CP không đưa ra qui định là các bác có xe cá nhân và mới lấy bằng phải dán 1 dấu hiệu cảnh báo "Lái xe mới có bằng" lên kính phía trước và phía sau trong vòng 1 hay 2 năm để những người lưu thông biết mà lưu ý.
Hình như bên Nhật có qui định là ai mới lấy bằng lái phải dán 1 miếng giấy màu vàng giống tem đăng kiểm lên kính để cho mọi người biết, bác nào biết vụ này xác nhận giúp!!!

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Trước đây AE cũng bàn nhiều về vụ dạy và học lái.Tôi thì bực nhất cái vụ xe thực hành ở trường lái thì đương nhiên chạy chậm như rùa (kg thể chạy nhanh) nên khi dạy thực hành,muốn xe dừng thầy ngồi kế bên cứ bảo cắt côn cho xe rề rề,nếu đậu lại luôn mới đạp phanh.Việc này chỉ có lợi cho...thầy vì xe ít khi chết máy hơn,nhất là chị em thực hành mấy buổi đầu.
Sẽ chẳng có gì đáng nói nếu thầy nói rõ cho học viên là kg được áp dụng cho trường hợp phanh gấp ngoài đường[8D].Đàng này cứ thế thành thói quen mới chết người.Học xong,lấy bằng,về nhà dợt thêm,mình ngồi kế bên,ra đường,gặp tình huống khẩn cấp "chỉ mành treo chuông",mình la lên -"đạp phanh" thì "tập sự viên" lại...đạp côn trước[&:][8D].Cho dù có ontồn giải thích cỡ nào cũng được nghe cãi lại là...thầy dạy thế[8D].
Bó tay.Biện pháp hữu hiệu nhất là...không tập nữa[8D]