Hạng D
30/11/07
2.919
148
63
Thành phố mang tên Bác
RE: Tai nạn giao thông có nguyên nhân từ những bài học đầu tiên.

Hồi trước em học lái xe ở trường Cao Đẳng KTĐN em là SV của trường , mà trường em có đào tạo lái xe thế là em ghi danh (em có bằng năm 2000), nói chung em không biết các trung tâm khác như thế nào nhưng ở trường em dạy rất kỹ cả lý thuyết lẫn thực hành. Em nhớ em học lý thuếyt về ô tô rất kỹ, cấu tạo cơ bản của xe và động cơ, cách xử lý khi thay lốp, sửa chửa mấy cái hư hỏng vặt, mồi xăng khi xe chết máy (vì học trên xe Jeep bầu), nhiên liệu sử dụng cho xe các loại .... và còn học về vi sai và cầu xe, cái này các trung tâm chắc chắn không có dạy, các thầy hướng dẫn cả cách chạy 1 cầu và 2 cầu nhưng số tự động thì không có vì thời điểm đó hiếm xe số tự động lắm. Vợ cả em cũng có bằng nhưng em hỏi chẳng biết 1 tý gì cả chỉ biết leo lên xe và chạy kiểu "điếc không sợ súng". Em học ròng rã 6 tháng tuần 3 buổi, nhóm em có cả mấy đứa SV nữ chúng nó lái cũng ác chiến lắm, cuối khoá hầu như đậu hết. Nói chung lái xe không khó, nếu được dạy đúng cách, khoa học và đảm bảo kỹ năng thực hành thường xuyên thì sẽ tự tin khi ngồi sau vô lăng. Em không thích lo lót để có bằng, em chỉ muốn lấy được bằng lái bằng chính khả năng mình, vì sau này sinh mạng cả gia đình nằm trong tay mình.

Hạng C
24/7/07
518
1
0
HANOI

Em đã lái xe dược 5 năm rồi, nhưng trước khi chuyển sang xe số tự động em phải mượn xe người bạn để ra chỗ vắng tập vài buổi để làm quen. Em đã chứng kiến kể cả lái xe chuyên nghiệp, khi mới chuyển sang số tự động cũng bị lỗi nhiều, đặc biệt khi uống một hai vại bia, thì rất nguy hiểm.

Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com

Trích đoạn: canthi_td
mình la lên -"đạp phanh" thì "tập sự viên" lại...đạp côn trước[&:][8D].Cho dù có ontồn giải thích cỡ nào cũng được nghe cãi lại là...thầy dạy thế[8D].
Bó tay.Biện pháp hữu hiệu nhất là...không tập nữa[8D]
Em thấy các bác mới lấy bằng gần đây đều mắc lỗi này cả.
Bà chị em mới lấy bằng, bảo em ngồi bên cạnh để chị chạy xe nhà cho "tự tin". Đi trong phố thì ok, em bảo ra Láng - Hòa Lạc làm một vòng thì bảo lúc tập xe chị toàn chạy đường này. Nhưng quan trọng hơn là đường vắng - đi nhanh nhanh một chút (60km/h) thấy chướng ngại vật đằng trước là đạp lút chân côn sau đó mới rà phanh mới chết chứ lị. Khi đạp côn xe trôi vèo vèo - đạp phanh mãi mới giảm được tốc độ.
Em có hướng dẫn lại là chỉ cần giảm ga, rà phanh - đến khi xe chậm hẳn lại hoặc chuyển số thì mới cần đạp côn - nhưng bà chị nói tỉnh bơ:
- Cả nhóm chị ai cũng lái thế cả, mà chị có chạy nhanh bao giờ đâu mà lo hỏng phanh .....
Các bác kê đơn bốc thuốc cho bệnh này cái, ko thì gay quá nhỉ

Tập Lái
1/4/08
34
0
0

Vâng, em rất tán thành ý kiến dạy lái xe chưa đến nơi đến chốn của các bác. Không biết các bác có tin không chứ đáng nhẽ 10/ 04 - hôm qua - là em đã được xếp đi thi lấy bằng lái xe rồi ( em thi ở trường 10) mà em chưa chịu đi đó. Em thấy mình lái thi bằng thì ngon lành rồi nhưng vẫn muốn học thêm cho vững tay lái.
Dù sao thì mình học vẫn là để phục vụ mình, để chở vợ con mình thì cẩn thận vẫn hơn, tránh tối đa phiền phức không đáng có các bác nhỉ.

13/3/08
184
1
0

Ý các trường dạy ẩu kiểu đó mà bi giờ ở SG nộp hồ sơ thi B2 phải mất 9 tháng đấy, dạy đúng cho mấy bác thì các trường làm sao sống được

JF confirmed
Hạng D
13/5/07
2.337
27.356
113

Trích đoạn: corolla95

Hồi đó giờ có cán ai chưa bác [8D]
Trích đoạn: khangpham

em thì em chả học gì cả, ngày trước bố em đắt em ra khu công nghiệp, dợt cho 2 ngày, đến ngày thứ 3 là em đi chơi với lũ bạn đc rồi, sau đó thì bố em lo bằng luôn, đến ngày thi, vác xác lên cho có, thế là đậu hee

Tự khẳng định mình mà bác. :D

Hạng B2
24/5/07
195
1
18

Trích đoạn: tvson

Trích đoạn: canthi_td
mình la lên -"đạp phanh" thì "tập sự viên" lại...đạp côn trước[&:][8D].Cho dù có ontồn giải thích cỡ nào cũng được nghe cãi lại là...thầy dạy thế[8D].
Bó tay.Biện pháp hữu hiệu nhất là...không tập nữa[8D]
Em thấy các bác mới lấy bằng gần đây đều mắc lỗi này cả.
Bà chị em mới lấy bằng, bảo em ngồi bên cạnh để chị chạy xe nhà cho "tự tin". Đi trong phố thì ok, em bảo ra Láng - Hòa Lạc làm một vòng thì bảo lúc tập xe chị toàn chạy đường này. Nhưng quan trọng hơn là đường vắng - đi nhanh nhanh một chút (60km/h) thấy chướng ngại vật đằng trước là đạp lút chân côn sau đó mới rà phanh mới chết chứ lị. Khi đạp côn xe trôi vèo vèo - đạp phanh mãi mới giảm được tốc độ.
Em có hướng dẫn lại là chỉ cần giảm ga, rà phanh - đến khi xe chậm hẳn lại hoặc chuyển số thì mới cần đạp côn - nhưng bà chị nói tỉnh bơ:
- Cả nhóm chị ai cũng lái thế cả, mà chị có chạy nhanh bao giờ đâu mà lo hỏng phanh .....
Các bác kê đơn bốc thuốc cho bệnh này cái, ko thì gay quá nhỉ

Bệnh này là không thể chữa được. Muốn chữa phải bắt đầu từ lúc mới tập, thấy thầy dạy sai thì chỉ ngay lúc đó mới được. Khi lấy bằng rồi thì ít nhiều đã có một quá trình sai, thành thói quen nên khó trị lắm.

Đồng ý với mọi người là hiện nay các trung tâm chỉ lo dạy học viên sao cho thi đậu thôi. Tuy nhiên, các bác cũng phải có cái sự so sánh giữa giao thông VN và NN thì mới có thể lý giải tại sao tại VN tai nạn xảy ra với người mới biết lái nhiều hơn NN. Ở NN, các xe chạy đúng lane, ngay hàng thẳng lối, đúng tốc độ cũng được quy định chặt chẽ. Vì thế cho dù người mới có bằng thì ở NN chạy xe vẫn dễ dàng hơn, ít có "tình huống nguy hiểm" như ở VN. Ở nước ta, 2B chạy loạn cào cào. thích lane nào, chạy lane đó. Vì thế "tình huống nguy hiểm" nhiều hơn ở NN gấp nhiều lần. Chỉ 1 lúc sơ ý, mất bình tĩnh là tèo ngay, những người mới lấy bằng là đối tượng dễ mất bình tỉnh nhất. Vì thế mới có chuyện là người nước ngoài hay Việt kiều tay lái cứng ở NN, nhưng tới VN thì cũng không dám cầm lái. Về thời lượng học, tui có thằng bạn qua Úc du học và học lái xe bên đó, hỏi ra thì bên Úc cũng học lái xe 20 giờ thôi.

Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53

Bằng chứng nè các bác: http://vnexpress.net/Vietnam/Xa-hoi/2008/04/3BA014A5/
"khi xảy ra tai nạn, ông mất bình tĩnh đã đạp nhầm cần ga ôtô thay vì đạp phanh, khiến xe lao tiếp về phía trước"
vái trời cho em đừng gặp những bác tài thế này :mad:

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Em thì ngược lại có lần thay vì đạp ga ko đạp, lại đạp thắng....