Tập Lái
14/1/14
44
114
33
Dear các bác,
Hôm trước lễ em có vào Honda CH để bảo dưỡng định kỳ, thấy tư vấn dịch vụ đưa ra 1 bảng trong đó có " Phụ gia cho dầu nhớt" giá gần 300k, em từ trước tới nay khi đi thay nhớt cho vài loại ô tô ko thấy có hạng mục nầy bao giờ, vậy em xin hỏi các bác:
- Tại sao xe CRV khi thay nhớt mới lại cần thêm phụ gia cho nhớt, vậychỉ thay nhớt không dùng phụ gia này có được không ?
- Khi các bác thay nhớt cho xe khác (civic, city, MDX, v.v...) có dùng thêm cái này ko?
- Phụ gia này thực chất là cái gì vậy? Sao giờ em mới thấy ?
Thanks các bác

• Like
Reactions: europe_cars
Hạng F
22/7/13
8.984
40.300
113
Quảng cáo chỉ là quảng cáo bác ơi, xem khuyến cáo thì thấy trong nhớt có sẵn phụ gia rồi, bác yên tâm nhé không cần thêm vào đâu hiệu quả chẳng thấy đâu mà thấy mất 300k trước mắt

Tập Lái
19/3/08
1
0
1
Các phụ gia trong nhớt thì hãng đã nghiên cứu và phối trộn rồi, tụi tư vấn bày vẽ thêm để lấy tiền. Bác cứ dùng nhớt theo hãng là ổn rồi.
Bác đổi xe mới mà sao im ắng thế ?

Hạng B2
8/3/07
380
12
18
53
HCMC
Vớ vẩn, mấy thằng seller nó cho vào chứ dầu nhớt thì cần gì phụ gia nữa. Bịp hết

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Dear các bác,
Hôm trước lễ em có vào Honda CH để bảo dưỡng định kỳ, thấy tư vấn dịch vụ đưa ra 1 bảng trong đó có " Phụ gia cho dầu nhớt" giá gần 300k, em từ trước tới nay khi đi thay nhớt cho vài loại ô tô ko thấy có hạng mục nầy bao giờ, vậy em xin hỏi các bác:
- Tại sao xe CRV khi thay nhớt mới lại cần thêm phụ gia cho nhớt, vậychỉ thay nhớt không dùng phụ gia này có được không ?
- Khi các bác thay nhớt cho xe khác (civic, city, MDX, v.v...) có dùng thêm cái này ko?
- Phụ gia này thực chất là cái gì vậy? Sao giờ em mới thấy ?
Thanks các bác

Lừa tình đó thím.Coi chừng tiền mất tật mang.
Xe nào cho dù hiệu nào đi nữa thì cũng chỉ dùng 1 trong 2 loai nhớt là gốc dầu mỏ hay nhớt tổng hợp thôi.Xem tài liệu hướng dẩn sử dụng của nhà sx để biết rõ loai nhớt nào được khuyến cáo xài cho xe mình và chỉ dùng đúng loại đó thôi

Tập Lái
14/1/14
44
114
33
Bác californian & các bác nói chuẩn!
Bữa đó em đang vội (cuối ngày 29/4) nên gật đầu đại, sau nhận lại xe đạp ga thấy cảm giác khác hẳn (tăng tốc chậm hẳn so với trước), mịa lúc đó em còn nghĩ là xe sau bảo dưỡng mới đầu nó thế??? Dè đâu mấy ngày sau đi vẫn vậy, rốt cuộc chạy thêm chừng 2k km nữa em đi thay lại dầu tổng hợp +lọc nhớt, vừa thay xong thì thấy đạp ga lại vọt như xưa, thế mới biết là bị lừa tình, đọc lại sách HDSD thì thấy khuyến cáo ko cho phụ gia vào nhớt. Cũng có thể anh em kỹ thuật làm bảo trì nghe quảng cáo quá ngọt nên bị dụ chăng?

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bữa đó em đang vội (cuối ngày 29/4) nên gật đầu đại, sau nhận lại xe đạp ga thấy cảm giác khác hẳn (tăng tốc chậm hẳn so với trước), mịa lúc đó em còn nghĩ là xe sau bảo dưỡng mới đầu nó thế??? Dè đâu mấy ngày sau đi vẫn vậy, rốt cuộc chạy thêm chừng 2k km nữa em đi thay lại dầu tổng hợp +lọc nhớt, vừa thay xong thì thấy đạp ga lại vọt như xưa, thế mới biết là bị lừa tình, đọc lại sách HDSD thì thấy khuyến cáo ko cho phụ gia vào nhớt. Cũng có thể anh em kỹ thuật làm bảo trì nghe quảng cáo quá ngọt nên bị dụ chăng?

Bản thân dầu nhót thì nhà sx đã cho phụ gia vô đó rồi thì làm gì có chuyện lai cần phải thêm phụ gia dầu nhớt gì nữa cho 1 dòng xe hay hiệu xe đặc thù nào đó.Lừa tình đó.Nếu còn nhớ tên thằng nào đó chăn gà thì viết email lên thằng manager của dealer đó đuổi cổ thằng kia ngay đi kẻo lai sẽ có nạn nhân mới.
Mình cực ghét mấy thằng goi là kỹ thuật viên mà đi chăn gà cho khách hàng thế này

Hạng D
16/4/14
2.588
3.859
113
Bán phụ gia thì cố vấn dv có thêm thu nhập mà bác. Thực ra, cái phụ gia đó vô thưởng vô phạt.

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bán phụ gia thì cố vấn dv có thêm thu nhập mà bác. Thực ra, cái phụ gia đó vô thưởng vô phạt.

Thêm vô chưa chắc đã có lợi cho nhớt xe mà không chừng có hại thêm.Đừng nghe mấy thằng ba rọi đó tư vấn lung tung
Bản thân phụ gia ( additive ) đã có trong nhớt xe được nhà sx nghiên cứu từ trong phòng thí nghiệm cả rồi .
Thậm chí có nhớt chuyên cho xe đã cao tuổi ( high mileage vehicle ) dĩ nhiên nó đã có thêm 1 số phụ gia vô trong máy đê bảo dưỡng xe chạy high miles nên nó sẽ khác so với nhớt cùng loại mà không có thêm phụ gia đó
Cũng giống như thuốc chữa bệnh không phải như bánh kẹo, thích là xài vì sẽ có hại làm bệnh lờn thuốc nên chỉ xài khi có bệnh và theo toa bác sỹ
Xài đúng loại nhớt được nhà sx khuyến cáo và thay nhớt & lọc nhớt đúng định kỳ bảo dưỡng cho xe.Ngoài ra ba cái phụ gia khác cho nhớt là bơ đi hết, nhé