Hạng B2
26/6/13
147
6
18
@ milkyqh,
Đúng là xe nào cũng có nguy cơ lật và tai nạn nhưng tỷ lệ cao hay thấp như thế nào? Những trang bị an toàn không phải gắn cho vui mà bảo vệ tính mạng chúng ta khi có chuyện xảy ra. Trong đời có mấy ai chứng kiến airbag bung trước mặt mình nhưng chỉ 1 lần thôi cũng có khác biệt so với xe không có chứ. Đâu phải cứ chạy ẩu hay đua tốc độ là gây tai nạn đâu, bác cứ tưởng tượng đang chạy tốc độ cho phép (80km/h) bất thình lình đánh lái gấp để tránh 1 vật nào đó thì xe có trang bị an toàn cao hơn sẽ ít rủi ro hơn. bác post hình lung tung thế (mỗi logo 1 chiếc làm ví dụ) đâu có chứng minh được gì. Cũng không thể trách dân mình hay Toy được vì tiếng nói thị trường quyết định tất cả. Dân mình đa phần mới lần đầu mua xe hoặc mua xe để kinh doanh thì không biết hoặc không thèm biết những tính năng an toàn đó. Vừa rồi cũng nhờ những diễn đàn lên tiếng dữ dội nên Toy phải nhượng bộ gắn thêm ESP cho Camry đó (âm thầm làm). Bác cứ làm ngơ thì họ (nhà kinh doanh) tội gì cho bác sướng. Theo em nghĩ mình (khách hàng) nên bênh vực lẫn nhau, tại sao bênh vực chi cho mấy hãng đó.

• Like
Reactions: raptor918
KMP
Hạng B2
30/5/13
220
71
28
Xomngheo nói:
@ milkyqh,
Đúng là xe nào cũng có nguy cơ lật và tai nạn nhưng tỷ lệ cao hay thấp như thế nào? Những trang bị an toàn không phải gắn cho vui mà bảo vệ tính mạng chúng ta khi có chuyện xảy ra. Trong đời có mấy ai chứng kiến airbag bung trước mặt mình nhưng chỉ 1 lần thôi cũng có khác biệt so với xe không có chứ. Đâu phải cứ chạy ẩu hay đua tốc độ là gây tai nạn đâu, bác cứ tưởng tượng đang chạy tốc độ cho phép (80km/h) bất thình lình đánh lái gấp để tránh 1 vật nào đó thì xe có trang bị an toàn cao hơn sẽ ít rủi ro hơn. bác post hình lung tung thế (mỗi logo 1 chiếc làm ví dụ) đâu có chứng minh được gì. Cũng không thể trách dân mình hay Toy được vì tiếng nói thị trường quyết định tất cả. Dân mình đa phần mới lần đầu mua xe hoặc mua xe để kinh doanh thì không biết hoặc không thèm biết những tính năng an toàn đó. Vừa rồi cũng nhờ những diễn đàn lên tiếng dữ dội nên Toy phải nhượng bộ gắn thêm ESP cho Camry đó (âm thầm làm). Bác cứ làm ngơ thì họ (nhà kinh doanh) tội gì cho bác sướng. Theo em nghĩ mình (khách hàng) nên bênh vực lẫn nhau, tại sao bênh vực chi cho mấy hãng đó.
Em đồng ý với bác. Chủ đề ơ đây ko phải để chê Fortuner hay Toy mà các bác phải bênh vực hãng này hãng kia. Vấn đề là chúng ta cần nhìn nhận thực tế rằng đa phần các bác đi mua xe đều không nắm, ko hiểu, ko biết được tầm quan trọng của các chức năng an toàn như thế nào. Chỉ nghe theo tâm lý đám đông mà quên đi mình đang góp phần làm giàu cho một vài tổ chức.
Đồng ý kinh doanh phải có lợi nhuận nhưng lợi nhuận từ chính sự nguy hiểm của người khác thì...
Em rất thích câu cuối cùng của Motoring:
Motoring.vn luôn cổ vũ sự an toàn trong sử dụng ô tô, chúng tôi muốn khích lệ bạn đặt ưu tiên các tiện nghi và tính năng an toàn lên hàng đầu nếu ngân sách cho phép, có thể nó ít có “cơ hội” phát huy tác dụng nhưng khi cần nó lại mang lại cho bạn giá trị không thể đo lường và càng khó mà đem so sánh giữa lợi ích và chi phí bỏ ra như đối với các tiện nghi khác..
HÃY ĐẶT SỰ TIỆN NGHI, SỰ AN TOÀN LÊN HÀNG ĐẦU KHI MUA Ô TÔ

Hạng D
27/10/05
3.284
4.852
113
Thái dương hệ
Xomngheo nói:
@ milkyqh,
Thưa bác.
Ít nhất em chứng minh được không phải chỉ riêng Fotủn lật mà xe nào cũng lật :D:D
Bác coi chỗ in đậm gìum em, Land Rover còn lật được dù trang bị đủ đồ chơi, vậy sao Fotủn không thể lật được nhỉ ???

Bắc thang lên hỏi ông Trời: "Chạy chiếc Fotủn có lật được không ?"
Ngài liền trả lời: "Rover còn lật huống chi là Toy" :D

Còn về VSC của Camry thì dòng 2.0 vẫn không có nhé bác, 2.5 G và 2.5 Q thì mới có VSC nhá bác. Đối với các hãng xe thì bác và em chả là cái đinh gì đâu ạ. Thích chiếc nào thì chơi chiếc đó thôi, em thích Roll Royce nhưng chưa đủ tiền nên em mua BYD em chơi.

KMP nói:

Dạ thưa đúng ạ, có tiền cứ làm chiếc Land Rover chạy cho an toàn, có điều bác nhớ cẩn thận khi lái xe kẻo bị lật ạ.

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Đôi khi e thấy cánh nhà báo xoi mói đám nghệ sĩ đến quá đáng. Everest hay PaJero Sport nếu e kh lầm cũng chẳng có ESP or VSC gì vì cấu hình cho phân khúc này chỉ tới vậy, nhưng người thích thì người ta vẫn mua. Chạy ẩu thì nó vẫn lật.
Cảnh báo NTD là tốt nhưng phải có sự công bằng. Tất nhiên là có 1 số bác công tâm, nhưng khg ít người mang nặng tư tưởng cay cú khi doanh số của To quá cao, hùa vào chê bai sự lựa chọn của người khác.
Mở rộng tầm mắt qua ngay TLand, đi trước mình cũng vài chục năm trong chuyện xe cộ. Hệ thống an toàn FT bên nó các bác coi rồi chỉ giúp e khác gì mấy con chạy ở VN loại máy 2.7 và 2.5?http://www.toyota.co.th/en/product-detail.php?model=fortuner&opt=spec
Doanh số của nó ở TL 7 tháng đầu 2013 đây, các bác coi có con Suv rẽ tiền nào trên nó khg:
1-Hilux
2-D-max
3-Honda city
4- Vios
5-Corolla
6-Nissan Almera
7-Triton
8-Mitsubishi Mirage
9-Suzuki Swift
10-Honda Jazz
11-Toyota Fortuner
http://bestsellingcarsblog.com/2013/09/29/thailand-7-months-2013-discover-the-top-50-best-selling-models/#more-35173

Xin nhắc lại 1 lần nữa là e kh xài FT và cũng chẳng bao giờ có ý định mua nó

Hạng C
16/7/13
967
1.130
93
milkyqh nói:
Xomngheo nói:
@ milkyqh,
Thưa bác.
Ít nhất em chứng minh được không phải chỉ riêng Fotủn lật mà xe nào cũng lật :D:D
Bác coi chỗ in đậm gìum em, Land Rover còn lật được dù trang bị đủ đồ chơi, vậy sao Fotủn không thể lật được nhỉ ???

Bắc thang lên hỏi ông Trời: "Chạy chiếc Fotủn có lật được không ?"
Ngài liền trả lời: "Rover còn lật huống chi là Toy" :D

Còn về VSC của Camry thì dòng 2.0 vẫn không có nhé bác, 2.5 G và 2.5 Q thì mới có VSC nhá bác. Đối với các hãng xe thì bác và em chả là cái đinh gì đâu ạ. Thích chiếc nào thì chơi chiếc đó thôi, em thích Roll Royce nhưng chưa đủ tiền nên em mua BYD em chơi.

KMP nói:

Dạ thưa đúng ạ, có tiền cứ làm chiếc Land Rover chạy cho an toàn, có điều bác nhớ cẩn thận khi lái xe kẻo bị lật ạ.
XE MÁY CÓ KHI CÒN CHỖNG VÓ BÁC NHỈ?

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Pinga nói:
Tội nghiệp dân VN, bầy đàn thiếu suy nghĩ ... giống dân Mỹ,
hehe bác, em đố father thằng mẽo trắng hay mẽo đen nào dám chạy con FT này. Nó chỉ ưu tiên cho VN mền và mấy nước chậm tiêu thôi . Hôm rồi bác Sang dự Apec bên Indo, dàn xe công vụ của nó toàn Ỉn với FTun:D
FT ở Ỉndo cũng chẳng khác gì VN
http://dantri.com.vn/o-to-xe-may/toyota-ra-mat-phien-ban-nang-cap-cua-fortuner-tai-indonesia-774898.htm

Hạng B2
26/6/13
147
6
18
@ bác milkyqh,
Đúng là thích xe gì mua xe đó. FT hay BYD cũng là 1 lựa chọn. Chỉ là cách bac so sánh xe Land cũng lật thì chưa chính xác do đâu có cùng vị trí, hoàn cảnh. Bac thử ôm cua cùng vận tốc cùng 1 chỗ mới biết xe nào có cảm giác Yomost hơn chứ. Bac nói e với bac ko là cây đinh gì với hãng cũng ko đúng, nếu khách hàng cứ cam chịu vậy mấy hãng leo lên đầu à. E thà cất tiền làm việc khác chứ ko bao giờ đi mua xe bị mấy hãng thiếu tôn trọng (e ko ám chỉ hãng nào nhé).
Lúc e mới mua xe lần đầu, e hỏi sao xe này ko có ABS bac sales nói đường VN có chạy nhanh đc đâu mà cần ABS. Nếu bac là sales chắc bac cho e coi cái hình chiếc Land nào đó ủi vô tường rồi kết luận xe mắc tiền cũng đâu có thắng dc đâu.
Túm lại mỗi cá nhân đều có quyền chọn 1 cái xe theo ý của mình. Nhưng nhiều Bác lần đầu mua xe lên diễn đàn cũng Cần biết thêm những tính năng an toàn ngày càng phổ biến trên thế giới. Còn chuyện tai nạn thì đa phần do yếu tố con người, Trang bị theo xe chỉ hỗ trợ chứ ko phải lá bùa hộ mệnh cho chúng ta.
Chúc các bac lái xe an toàn.

Hạng D
27/10/05
3.284
4.852
113
Thái dương hệ
Xomngheo nói:
........
Lúc e mới mua xe lần đầu, e hỏi sao xe này ko có ABS bac sales nói đường VN có chạy nhanh đc đâu mà cần ABS.......
Cái này ý bác đang nói đến Camry LD chăng ??????? Thưa bác bản Camry 2.5Q và 2.5G vẫn có VSC đó thôi, bác thích thì thêm lúa mua có ai cấm bác đâu ???
Còn nói về tiên phong cắt ESP trên sản phẩm thì phải nói tới hãng xe Mẽo tại VN: Chevrolet :D với mẫu xe Captiva Maxx.

Vài dòng để bác thấy chả riệng gì Toyota mà các hãng xe khác tại VN cũng đều chơi chiêu với NTD. Vậy bác kêu ai ? Hay bác chọn sản phẩm khác ? :D

Xomngheo nói:
.......Đâu phải cứ chạy ẩu hay đua tốc độ là gây tai nạn đâu, bác cứ tưởng tượng đang chạy tốc độ cho phép (80km/h) bất thình lình đánh lái gấp để tránh 1 vật nào đó......

Câu này của bác đá với bài post sau đây của bác.

Xomngheo nói:
Còn chuyện tai nạn thì đa phần do yếu tố con người, Trang bị theo xe chỉ hỗ trợ chứ ko phải lá bùa hộ mệnh cho chúng ta.

Và cái này là điều em muốn đề cập đến trong series hình xe độ của em.
Mong các bác có cái nhìn tích cực và công tâm trong việc bình loạn.

Chúc bác vui khỏe nhé.

PS: Nhưng nếu hỏi em có mua Fortuner không thì em trả lời liền là không.

Last edited by a moderator: